કૃતિકોશ/આત્મકથા: Difference between revisions

no edit summary
(Created page with "<center> {{rule|height=2px}} {{rule|height=1px}} <big>{{center|{{color|DeepSkyBlue|૬. આત્મકથા}} }}</big> {{rule|height=1px}} {{rule|height=2px}} {|style="width:800px" |- |style="vertical-align: middle; padding: 0px;" | {{Justify|‘આત્મકથા’માં – બાળપણથી આરંભાતા આત્મ-કથન, પોતાના કાર્યક્ષેત્ર (રંગભૂમિ, પત્રકારત્વ, વ...")
 
No edit summary
 
(4 intermediate revisions by the same user not shown)
Line 5: Line 5:
{{rule|height=1px}}
{{rule|height=1px}}
{{rule|height=2px}}
{{rule|height=2px}}


{|style="width:800px"
{|style="width:800px"
|-
|-
|style="vertical-align: middle; padding: 0px;" |  
|style="vertical-align: middle; padding: 0px;" | {{Justify|‘આત્મકથા’માં – બાળપણથી આરંભાતા આત્મ-કથન, પોતાના કાર્યક્ષેત્ર (રંગભૂમિ, પત્રકારત્વ, વગેરે) પર જ કેન્દ્રિત થયેલાં, એ નિમિત્તે ને એ કારણે લખાયેલાં અનુભવ-કથનો; સ્મરણ-યાત્રાઓ, સ્મૃતિ-સંવેદનો, પત્રો, ડાયરી/‘દિન્કી’/રોજનીશીઓ – એ સર્વ રૂપે પ્રથમ પુરુષ કથનરૂપે લખાયેલું ‘સ્વાનુભવ’-સાહિત્ય સમાવિષ્ટ થયેલું છે. ગુજરાતીમાં આત્મકથાઓનું પ્રમાણ (ચરિત્ર-લેખનોને મુકાબલે જ નહીં, સ્વતંત્ર રીતે પણ) ઓછું છે. અને લખાયા પછી તરત પ્રકાશિત ન થઈ હોય, ઘણી મોડી થઈ હોય, અન્યને હાથે (મરણોત્તર પ્રકાશનરૂપે) થઈ હોય – એવા કિસ્સા ઠીકઠીક છે. સામયિકોમાં પ્રકાશિત થયાં હોય ને પુસ્તકરૂપ ન પામ્યાં હોય એવાં થોડાંક આત્મકથન/સંસ્મરણોની સંભાવના પણ રહેલી છે. એ તો ગ્રંથરૂપ પામે ત્યારે.
{{Justify|‘આત્મકથા’માં – બાળપણથી આરંભાતા આત્મ-કથન, પોતાના કાર્યક્ષેત્ર (રંગભૂમિ, પત્રકારત્વ, વગેરે) પર જ કેન્દ્રિત થયેલાં, એ નિમિત્તે ને એ કારણે લખાયેલાં અનુભવ-કથનો; સ્મરણ-યાત્રાઓ, સ્મૃતિ-સંવેદનો, પત્રો, ડાયરી/‘દિન્કી’/રોજનીશીઓ – એ સર્વ રૂપે પ્રથમ પુરુષ કથનરૂપે લખાયેલું ‘સ્વાનુભવ’-સાહિત્ય સમાવિષ્ટ થયેલું છે. ગુજરાતીમાં આત્મકથાઓનું પ્રમાણ (ચરિત્ર-લેખનોને મુકાબલે જ નહીં, સ્વતંત્ર રીતે પણ) ઓછું છે. અને લખાયા પછી તરત પ્રકાશિત ન થઈ હોય, ઘણી મોડી થઈ હોય, અન્યને હાથે (મરણોત્તર પ્રકાશનરૂપે) થઈ હોય – એવા કિસ્સા ઠીકઠીક છે. સામયિકોમાં પ્રકાશિત થયાં હોય ને પુસ્તકરૂપ ન પામ્યાં હોય એવાં થોડાંક આત્મકથન/સંસ્મરણોની સંભાવના પણ રહેલી છે. એ તો ગ્રંથરૂપ પામે ત્યારે.
}}  
}}  
|}{{rule|height=0.25em|style=background-color:white;border:2px solid black}}
|}{{rule|height=0.25em|style=background-color:white;border:2px solid black}}
</center>
</center>


{| class="wikitable"
 
| {{color|DeepSkyBlue|૧૮૬૧-૧૮૭૦}}
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:800px;padding-right:0.5em;"
|-
|style="width:100px"|
|style="width:700px"|{{color|DeepSkyBlue|૧૮૬૧-૧૮૭૦}}
|-
|-
| ૧૮૬૬  
| ૧૮૬૬  
Line 334: Line 335:
|-
|-
|
|
|
|  
|-
|
| {{color|DeepSkyBlue|૧૯૬૧-૧૯૭૦}}
| {{color|DeepSkyBlue|૧૯૬૧-૧૯૭૦}}
|-
|-
Line 691: Line 694:
| થોડુંક અંગત [મ.] – જોશી ઉમાશંકર (સંપા. સ્વાતિ જોશી)
| થોડુંક અંગત [મ.] – જોશી ઉમાશંકર (સંપા. સ્વાતિ જોશી)
|}
|}
<center><big><big>❒</big></big></center>
{{HeaderNav2
|previous = એકાંકી
|next = ચરિત્ર
}}