User:Meghdhanu/sandbox: Difference between revisions
Jump to navigation
Jump to search
No edit summary |
Shnehrashmi (talk | contribs) (−Category:વિવેચન; −Category:રમણલાલ જોશી using HotCat) |
||
| (8 intermediate revisions by one other user not shown) | |||
| Line 1: | Line 1: | ||
==Template:Tree== | |||
<center> | |||
{{Tree chart/start}} | |||
{{Tree chart|border=0|| || | | |A1| |A1=છત્રસંગજી|}} | |||
{{Tree chart| ||||,|-|-|^|-|-|. }} | |||
{{Tree chart|border=0||||A1||||B1|A1=મેપજી|B1=ગંગાદાસજી}} | |||
{{Tree chart| |,|-|-|^|-|-|.|||| }} | |||
{{Tree chart|border=0|A1||||B1|A1=કવાટજી|B1=સોંડાજી}} | |||
{{Tree chart| |!||||||!|| }} | |||
{{Tree chart|border=0|A1||||B1|A1=જેસોજી|B1=વેજોજી}} | |||
{{Tree chart/end}} | |||
</center> | |||
----------- | |||
{{Custom rule|sp|20|tl|20|d|4|d|6|d|4|tr|20|sp|20}} | |||
{| class="wikitable sortable" | {| class="wikitable sortable" | ||
! ક્રમ !! | ! ક્રમ !! પાનું !! નામ !! જન્મવર્ષ !! –/અવસાનવર્ષ !! પહેલી પ્રકાશિત કૃતિ, !! પ્રકાશનવર્ષ !! અન્ય | ||
|- | |- | ||
| ૧ || | | ૧ || પાનું ૧ || વાઘેલા ભારતીબેન ઈશ્વરભાઈ || 30-05-1983 || - || ગુજરાતી લોકસાહિત્યના સંશોધન સંપાદનમાં મહિલાઓનું પ્રદાન || ૨૦૧૫ || | ||
|- | |- | ||
| 2 || | | 2 || પાનું ૧ || કાપડિયા વિરાફ એરચ || 20-12-1947 || - || આ કવિતા તેમને માટે || ૧૯૯૮ || | ||
|- | |- | ||
| 3 || | | 3 || પાનું ૧ || ત્રિવેદી ભરત અમૃતલાલ || 08-09-1943 || || પરાયા શ્વાશ || ૧૯૮૮ || | ||
|- | |- | ||
| 4 || | | 4 || પાનું ૧ || નડિયાદી રમણ || 14-06-1952 || || ધારો || ૨૦૧૯ || | ||
|- | |- | ||
| 5 || | | 5 || પાનું ૧ || ધાનકી હસમુખ શ્યામલાલ || 07-07-1951 || || જિજ્ઞાસા અને કૌતુક || ૧૯૯૨ || | ||
|- | |- | ||
| 6 || | | 6 || પાનું ૧ || ધાનકી પ્રતીક્ષા હરસુખ || 05-05-1982 || || વેબ @ હોમ || ૨૦૦૩ || | ||
|- | |- | ||
| 7 || | | 7 || પાનું ૧ || દવેનગીન || 07-01-1941 || || હસ્યોલોજી || ૨૦૧૫ || | ||
|- | |- | ||
| 8 || | | 8 || પાનું ૧ || પટેલ જગદીશ || 12-10-1945 || || સ્વપ્નભંગ || ૧૯૮૫ || | ||
|- | |- | ||
| 9 || | | 9 || પાનું ૧ || પારેખ શૈલેશ મહેન્દ્રભાઈ || 30-03-1943 || || ગીતાંજલી (અનુ) || ૨૦૦૯ || | ||
|- | |- | ||
| 10 || | | 10 || પાનું ૧ || સ્વામીમાધવપ્રિયદાસ || 26-10-1951 || || કીર્તનની કુંજગલી || ૨૦૦૬ || | ||
|- | |- | ||
| 11 || | | 11 || પાનું ૧ || મેવાડા પુરુષોત્તમ અંબાલાલ 'સાજ' || 10-07-1951 || || મજધાર || ૧૯૫૧ || | ||
|- | |- | ||
| 12 || | | 12 || પાનું ૨ || શાહ આશા વીરેન્દ્ર || Missing || || મૂળમાં છે જ || Missing || | ||
|- | |- | ||
| 13 || | | 13 || પાનું ૨ || વ્યાસ બાકુભાઈ ભાઈશંકર || 25-08-1915 || ૦૬-૧૨-૦૬ || સાત એકાંકી || ૧૯૯૯ || | ||
|- | |- | ||
| 14 || | | 14 || પાનું ૨ || સૂચક કનુભાઈ હરિલાલ || 07-09-1939 || || સ્થાપત્યગુર્જરી || ૧૯૯૧ || | ||
|- | |- | ||
| 15 || | | 15 || પાનું ૨ || ભટ્ટ દીપક ભજીશંકર || Missing || || ગુજરાતી નાટ્યવિવેચન || ૨૦૦૫ || | ||
|- | |- | ||
| 16 || | | 16 || પાનું ૨ || શાહ ચંદ્રકાન્ત હંસરાજ || ૦૭-૧૯૫૬ || || અને થોડાં સપનાં || ૧૯૯૨ || | ||
|- | |- | ||
| 17 || | | 17 || પાનું ૨ || ત્રિવેદી દિનેશ્ચંદ્ર ગિરિજાશંકર || 26-02-1944 || || શિવપૂજન પ્રયોગ || ૨૦૨૨ || | ||
|- | |- | ||
| 18 || | | 18 || પાનું ૨ || ગાંધી નટવર મોહન || 10-04-1940 || || અમેરિકા અમેરિકા || ૨૦૦૪ || | ||
|- | |- | ||
| 19 || | | 19 || પાનું ૨ || ઠક્કર ઉદય || Missing || || એકાવન || ૧૯૮૭ || | ||
|- | |- | ||
| 20 || | | 20 || પાનું ૨ || પારેખ જયેશકુમાર નટવરલાલ || 02-11-1973 || || સરગના || ૨૦૦૫ || | ||
|- | |- | ||
| 21 || | | 21 || પાનું ૨ || મકવાણા સંજય બાબુભાઈ || 10-12-1975 || || શ્રેષ્ઠ વર્ષા ગીતો || ૨૦૧૩ || | ||
|- | |- | ||
| 22 || | | 22 || પાનું ૨ || સોલંકી ભરત આનંદલાલ || 21-07-1967 || || સિતાંષુ યશચંદ્રની કવિતા || ૧૯૯૫ || | ||
|- | |- | ||
| 23 || | | 23 || પાનું ૩ || મેકવાન ઇસુ ડાહ્યાભાઈ 'ઇસુ ડભાણિયા' || 26-02-1945 || || સૂરજ સોનાનો || ૧૯૭૨ || | ||
|- | |- | ||
| 24 || | | 24 || પાનું ૩ || સરવૈયા રેખાબા દિગ્વિજયસિંહ || 15-05-1973 || || રેત પર લખાયેલા અક્ષરો || ૨૦૦૪ || | ||
|- | |- | ||
| 25 || | | 25 || પાનું ૩ || ભટ્ટ જ્યોતિભાઈ માનશંકર || 12-03-1934 || || રંગોલી આંગણાનો શણગાર || ૧૯૭૭ || | ||
|- | |- | ||
| 26 || | | 26 || પાનું ૩ || પટેલ હેમાંશુ || 21-03-1951 || || એક કવિતા પર્યાપ્ત છે અસ્તિત્વ માટે || ૨૦૦૯ || | ||
|- | |- | ||
| 27 || | | 27 || પાનું ૩ || પ્રજાપતિ ગુરુદેવ હસમુખભાઈ || 06-09-1984 || || શાશ્વત સુખ || ૨૦૨૨ || | ||
|- | |- | ||
| 28 || | | 28 || પાનું ૩ || રાવલ મહેશકુમાર વિનોદરાય || 04-09-1956 || || તુષાર || ૧૯૭૮ || | ||
|- | |- | ||
| 29 || | | 29 || પાનું ૩ || પટણી વજેસિંહ ચીસકાભાઈ || 23-04-1963 || || આગિયાનું અજવાળું || ૨૦૧૯ || | ||
|- | |- | ||
| 30 || | | 30 || પાનું ૩ || ચૌધરી રમેશ || 15-07-1984 || || વિવેચન વિધિ || ૨૦૧૧ || | ||
|- | |- | ||
| 31 || | | 31 || પાનું ૩ || ચૌધરી સંજય રઘુવીર || 25-04-1963 || || ગિરનાર || ૨૦૦૮ || | ||
|- | |- | ||
| 32 || | | 32 || પાનું ૩ || દાસાણી હરીશ રામજીભાઈ || 17-12-1951 || || પવન, જલ, પાંદડું || ૨૦૨૧ || | ||
|- | |- | ||
| 33 || | | 33 || પાનું ૩ || તળપદા શાર્દૂલ ગોપાળાભાઈ || 26-11-1987 || || ચરોતરના દેવી પૂજકોનો ઇતિહાસ || ૨૦૨૦ || | ||
|- | |- | ||
| 34 || | | 34 || પાનું ૪ || ખારોડ નિખિલ મહેશચંદ્ર || 07-05-1955 || || કિમ અધુના? || ૧૯૯૩ || | ||
|- | |- | ||
| 35 || | | 35 || પાનું ૪ || મેવાડા અરવિંદરાય ગીગાભાઈ || 01-11-1946 || || લીલીકુંજાર વસુંધરા જાગ ! || ૨૦૧૭ || | ||
|- | |- | ||
| 36 || | | 36 || પાનું ૪ || જોશી ભરત 'પાર્થ મહાબાહુ' || 26-09-1963 || || ગાંધી વિચાર મંજૂષા || ૨૦૧૪ || | ||
|- | |- | ||
| 37 || | | 37 || પાનું ૪ || ચાંપાનેરી રમેશચંદ્ર મગનલાલ || 24-12-1948 || || આપણે તો લીલાલહેર છે ! || ૨૦૧૯ || | ||
|- | |- | ||
| 38 || | | 38 || પાનું ૪ || કુકડિયા પ્રવીણ ભનાભાઈ || 01-04-1977 || || પ્રત્યક્ષસૂચિ ૨૦૧૮ અવલોક્ય ૨૦૨૧ || Missing || | ||
|- | |- | ||
| 39 || | | 39 || પાનું ૪ || મહેતા પ્રીતિ ભાર્ગવ || 15-04-1947 || || શબ્દછવિ || ૨૦૨૨ || | ||
|- | |- | ||
| 40 || | | 40 || પાનું ૪ || ત્રિવેદી રમેશ શિવશંકર || 18-11-1941 || || આઠમું પાતાળ || ૧૯૮૦ || | ||
|- | |- | ||
| 41 || | | 41 || પાનું ૪ || ત્રિવેદી છાયા || 31-03-1974 || || શ્રી ગઝલ || ૨૦૦૫ || | ||
|- | |- | ||
| 42 || | | 42 || પાનું ૪ || જોશી વસંતરાય ભાઈશંકર || 14-06-1961 || || ક્ષિતિકર્ષ || ૨૦૦૦ || | ||
|- | |- | ||
| 43 || | | 43 || પાનું ૪ || જાની વિનોદરાય ચન્દ્રશંકર || 25-10-1935 || || શૈશવનું ઓશીકું || Missing || | ||
|- | |- | ||
| 44 || | | 44 || પાનું ૪ || રાઉલજી અર્જુનસિંહ કે. || 20-11-1952 || || આસક્તિ || ૨૦૧૪ || | ||
|- | |||
| 45 || પાનું ૫ || પુરોહિત રતિલાલ રવિશંકર || 06-04-1947 || || શ્રીમદ ભાગવત-રામાયણ સમન્વય-૧ || ૨૦૦૯ || | |||
|- | |||
| 46 || પાનું ૫ || ખખ્ખર પારૂલ હિતેશકુમાર || 10-07-1970 || || કલમને ડાળખી ફૂટી || ૨૦૧૮ || | |||
|- | |||
| 47 || પાનું ૫ || રોહિત રતિલાલ કાલિદાસ || 18-04-1981 || || શિક્ષણાયાત્રાનાં સાથી || ૨૦૧૩ || | |||
|- | |||
| 48 || પાનું ૫ || પ્રજાપતિ જીતેન્દ્ર શંકરભાઈ || 01-01-1987 || || હું હતે કાગળ ઉપર || ૨૦૧૪ || | |||
|- | |||
| 49 || પાનું ૫ || પ્રજાપતિ રમેશકુમાર અંબારામભાઈ 'શિલ્પી બુરેઠા' || 07-06-1983 || || કુમાર || ૨૦૧૬ || | |||
|- | |||
| 50 || પાનું ૫ || ઠક્કર ચિરાગ ઉમકાન્ત || 29-04-1981 || || ચાણક્ય મંત્ર || ૨૦૧૩ || | |||
|- | |||
| 51 || પાનું ૫ || શાહ ઈન્દિરાબેન પૂંજાલાલ || 01-07-1939 || || મોહે લાગી લગન || ૧૯૯૫ || | |||
|- | |||
| 52 || પાનું ૫ || પટેલ મણિલાલ ન. 'જગતમિત્ર' || 21-08-1946 || || બાલુડાં || ૧૯૮૩ || (મૂળમાં એમની ૧૯૯૫ની કરતી નોંધાઈ છે.) | |||
|- | |||
| 53 || પાનું ૫ || સોની અજય રામણીકલાલ || 21-11-1991 || || રેતીનો માણસ || ૨૦૧૭ || | |||
|- | |||
| 54 || પાનું ૫ || રાઠોડજયંત માધવજીભાઈ || 10-05-1966 || || ધોળી ધૂળ || ૨૦૨૦ || | |||
|- | |||
| 55 || પાનું ૫ || પટેલ રાકેશ જયંતિભાઈ || 08-10-1978 || || રણપંખીની પાંખ પર ટહુકટી સવાર || ૨૦૧૭ || | |||
|- | |||
| 56 || પાનું ૫ || જાની પૂજન નીલેશભાઈ || 02-02-1997 || || ફેસબુકના સર્જક માર્ક ઝકરબર્ગ || ૨૦૧૯ | |||
|} | |||
==Table 2== | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:75%;padding-right:0.5em;" | |||
|- | |||
| | |||
|[[મોત્સાર્ટ અને બીથોવન/પ્રસ્તાવના|પ્રસ્તાવના]] | |||
| align="right" | ५ | |||
|- | |||
| ૧ | |||
|[[મોત્સાર્ટ અને બીથોવન/મોત્સાર્ટ|મોત્સાર્ટ]] | |||
| align="right" | ૩ | |||
|- | |||
|} | |||
==table 3== | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:350px;padding-right:0.5em;" | |||
|- | |||
| પૂર્વઆધુનિકતાવાદ | |||
| આધુનિકતાવાદ | |||
|- | |||
| હૃદયકેન્દ્રિતા | |||
| ચિત્તકેન્દ્રિતા | |||
|- | |||
| કોઠાસૂઝ | |||
| તર્કશાસ્ત્રીયતા | |||
|- | |||
| ઈશ્વર: લૌકિક | |||
| ઈશ્વર: અ-લૌકિક | |||
|- | |||
| સ્થાનિક (local) | |||
| શાશ્વત (urniversal) | |||
|- | |||
| સમૂહનિષ્ઠતા: | |||
| વ્યક્તિનિષ્ઠત – વસ્તુનિષ્ઠતા | |||
|- | |||
| અંત:સ્ફૂરણાવાદ | |||
| | |||
|- | |||
| (intutionism) | |||
| Formalism | |||
|- | |||
| normative | |||
| description | |||
|- | |||
| સત્ય: શ્રદ્ધાકેન્દ્રી | |||
| સત્ય: પ્રમાણ કેન્દ્રી | |||
|- | |||
| પ્રકૃતિ અસ્તિત્વનો એક અંશ | |||
| પ્રકૃતિ: સંપત્તિ | |||
|- | |||
| mythology | |||
| metaphysics | |||
|- | |||
|} | |||
==Table 5== | |||
<center> | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;" | |||
|- | |||
| '''modernism''' | |||
|align="right"|'''postmodernism''' | |||
|- | |||
| romanticism/Symbolism | |||
|align="right"|paraphsics/Dadaism | |||
|- | |||
| form (conjunctive, closed) | |||
|align="right"| antiforn (disjunctive, open) | |||
|- | |||
| purpose | |||
|align="right"|play | |||
|- | |||
| design | |||
|align="right"| chance | |||
|- | |||
| hierarchy | |||
|align="right"|anarchy | |||
|- | |||
| mastery/logos | |||
|align="right"|exhaustion/silence | |||
|- | |||
| art object/finished work distance | |||
|align="right"|process/performance/happening | |||
|- | |||
| distance | |||
|align="right"|participation | |||
|- | |||
| creation/totalization/synthesis | |||
|align="right"| decreation/deconstructon/antithesis | |||
|- | |||
| presence | |||
|align="right"|absence | |||
|- | |||
| centring | |||
|align="right"|dispersal | |||
|- | |||
| genre/boundary | |||
|align="right"| text/intertext | |||
|- | |||
| semantics | |||
|align="right"| rhetoric | |||
|- | |||
| paradigm | |||
|align="right"|syntagm | |||
|- | |||
| hypotaxis | |||
|align="right"| parataxis | |||
|- | |||
| metaphor | |||
|align="right"|metonymy | |||
|- | |||
| selection | |||
|align="right"| combination | |||
|- | |||
| root/depth | |||
|align="right"|rhizome/suface | |||
|- | |||
| interpretation/reading | |||
|align="right"|against interpretation/reading | |||
|- | |||
| signified | |||
|align="right"| signifier | |||
|- | |||
| lisible (readerly) | |||
|align="right"| scriptible (writofly) | |||
|- | |||
| narrative/grande histoire | |||
|align="right"| anti-narrative/petite histoire | |||
|- | |||
| master code | |||
|align="right"|idioloot | |||
|- | |||
| symptom | |||
|align="right"|desire | |||
|- | |||
| type | |||
|align="right"| mutant | |||
|- | |||
| genital/phallic | |||
|align="right"|polymorphous/androgynous | |||
|- | |||
| paranoia | |||
|align="right"|schizophrenia | |||
|- | |||
| origin/cause | |||
|align="right"|schizophrenia | |||
|- | |||
| origin/cause | |||
|align="right"|difference-difference/ttraco | |||
|- | |||
| God the Father | |||
|align="right"|The Holy Ghost irony | |||
|- | |||
| metaphysics | |||
|align="right"| irony | |||
|- | |||
| indeterminacy | |||
|align="right"| determinacy | |||
|- | |||
| transcendence | |||
|align="right"| immanence | |||
|} | |} | ||
==Vivechan ni Prakriya== | |||
{{#seo: | |||
|title_mode= replace | |||
|title= વિવેચનની પ્રક્રિયા - Ekatra Wiki | |||
|keywords= વિવેચનની પ્રક્રિયા રમણલાલ જોશી, રમણલાલ જોશીના પુસ્તકો, ગુજરાતી વિવેચનના પુસ્તકો, Ramanlal Joshi books | |||
|description=This is home page for this wiki | |||
|image= Vivechan ni Prakriya book cover.jpg | |||
|image_alt=Wiki Logo | |||
|site_name=Ekatra Wiki | |||
|locale=gu-IN | |||
|type=website | |||
|modified_time={{REVISIONYEAR}}-{{REVISIONMONTH}}-{{REVISIONDAY2}} | |||
}} | |||
{{BookCover | |||
|cover_image = File:Vivechan ni Prakriya book cover.jpg | |||
|title = વિવેચનની પ્રક્રિયા | |||
|author = રમણલાલ જોશી | |||
}} | |||
{{Box | |||
|title = પ્રારંભિક | |||
|content = | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/‘એકત્ર’નો ગ્રંથગુલાલ|‘એકત્ર’નો ગ્રંથગુલાલ]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/પ્રારંભિક|પ્રારંભિક]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/રમણલાલ જોશીનાં પુસ્તકો|રમણલાલ જોશીનાં પુસ્તકો]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/નિવેદન|નિવેદન]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/સર્જક-પરિચય|સર્જક-પરિચય]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/કૃતિ-પરિચય|કૃતિ-પરિચય]] | |||
}} | |||
<br> | |||
{{Box | |||
|title = અનુક્રમ | |||
|content = | |||
ક્રમ | |||
:'''૧''' | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/વિવેચનની પ્રક્રિયા|વિવેચનની પ્રક્રિયા]] | |||
:'''૨''' | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/આધુનિક વિવેચન ગુજરાતી વિવેચન સાહિત્ય : ૧૯૭૮-૭૯|આધુનિક વિવેચન ગુજરાતી વિવેચન સાહિત્ય : ૧૯૭૮-૭૯]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/પ્રમાણભૂત પાત્રપરિચય|પ્રમાણભૂત પાત્રપરિચય]] | |||
:'''૩''' | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/ન્હાનાલાલનો સમયસંદર્ભ|ન્હાનાલાલનો સમયસંદર્ભ]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/સંસાર કોયડો ખરો, ઉકેલ ખોટો?|સંસાર કોયડો ખરો, ઉકેલ ખોટો?]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/ન્હાનાલાલની વૃત્તબદ્ધ કવિતા|ન્હાનાલાલની વૃત્તબદ્ધ કવિતા]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/ન્હાનાલાલ : વિવેચક|ન્હાનાલાલ : વિવેચક]] | |||
:'''૪''' | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/ઊર્ધ્વાભિમુખ કવિની કવિતા|ઊર્ધ્વાભિમુખ કવિની કવિતા]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/વેદનાની વેલનાં રૂપાળાં ફૂલો|વેદનાની વેલનાં રૂપાળાં ફૂલો]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/ખડિંગ ખડિંગ અવાજ|ખડિંગ ખડિંગ અવાજ]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/‘વમળનાં વન’ વિશે|‘વમળનાં વન’ વિશે]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/ખીલ્યા ગુલમ્હોર જેમ|ખીલ્યા ગુલમ્હોર જેમ]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/આઠમા દાયકાની કવિતામાં પ્રયોગશીલ વલણો|આઠમા દાયકાની કવિતામાં પ્રયોગશીલ વલણો]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/અર્વાચીન કન્નડ કવિતા|અર્વાચીન કન્નડ કવિતા]] | |||
:'''૫''' | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/ગુણુસુંદરીનું કુટુંબજાળ|ગુણુસુંદરીનું કુટુંબજાળ]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/‘દેવદાસ’ : મુગ્ધ પ્રણયની કરુણ કથા|‘દેવદાસ’ : મુગ્ધ પ્રણયની કરુણ કથા]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/પ્રતિકાર અને પ્રતિભાવની કથા|પ્રતિકાર અને પ્રતિભાવની કથા]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/છેલ્લા દાયકાની ગુજરાતી નવલકથા : એક દૃષ્ટિપાત|છેલ્લા દાયકાની ગુજરાતી નવલકથા : એક દૃષ્ટિપાત]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/સુન્દરમની વાર્તાઓ : સુગંધ અને સંવાદ|સુન્દરમની વાર્તાઓ : સુગંધ અને સંવાદ]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/‘બ્લાઈન્ડ વર્મ’માં ગરોળીનું પ્રતીક|‘બ્લાઈન્ડ વર્મ’માં ગરોળીનું પ્રતીક]] | |||
:'''૬''' | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/શ્રેયાર્થીની આંતરયાત્રા|શ્રેયાર્થીની આંતરયાત્રા]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/રોચક બોધાત્મકતા|રોચક બોધાત્મકતા]] | |||
:'''૭''' | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/કવિની મુલાકાત|કવિની મુલાકાત]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/અત્યારની ટૂંકી વાર્તામાં સ્થગિતતા આવી છે?|અત્યારની ટૂંકી વાર્તામાં સ્થગિતતા આવી છે?]] | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/નાટક વિષે|નાટક વિષે]] | |||
:'''૮''' | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/વિવેચન–પ્રક્રિયા, સમકાલીન સાહિત્ય અને ગોવર્ધનરામ|વિવેચન–પ્રક્રિયા, સમકાલીન સાહિત્ય અને ગોવર્ધનરામ]] | |||
:'''૯''' | |||
* [[વિવેચનની પ્રક્રિયા/મૅથ્યુ આર્નલ્ડનો કાવ્યવિચાર|મૅથ્યુ આર્નલ્ડનો કાવ્યવિચાર]] | |||
}} | |||
Latest revision as of 10:28, 4 October 2025
Template:Tree
| છત્રસંગજી | |||||||||||||||||||||
| મેપજી | ગંગાદાસજી | ||||||||||||||||||||||
| કવાટજી | સોંડાજી | ||||||||||||||||
| જેસોજી | વેજોજી | ||||||||||||||||
Lua error in package.lua at line 80: module ‘strict’ not found.
| ક્રમ | પાનું | નામ | જન્મવર્ષ | –/અવસાનવર્ષ | પહેલી પ્રકાશિત કૃતિ, | પ્રકાશનવર્ષ | અન્ય |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| ૧ | પાનું ૧ | વાઘેલા ભારતીબેન ઈશ્વરભાઈ | 30-05-1983 | - | ગુજરાતી લોકસાહિત્યના સંશોધન સંપાદનમાં મહિલાઓનું પ્રદાન | ૨૦૧૫ | |
| 2 | પાનું ૧ | કાપડિયા વિરાફ એરચ | 20-12-1947 | - | આ કવિતા તેમને માટે | ૧૯૯૮ | |
| 3 | પાનું ૧ | ત્રિવેદી ભરત અમૃતલાલ | 08-09-1943 | પરાયા શ્વાશ | ૧૯૮૮ | ||
| 4 | પાનું ૧ | નડિયાદી રમણ | 14-06-1952 | ધારો | ૨૦૧૯ | ||
| 5 | પાનું ૧ | ધાનકી હસમુખ શ્યામલાલ | 07-07-1951 | જિજ્ઞાસા અને કૌતુક | ૧૯૯૨ | ||
| 6 | પાનું ૧ | ધાનકી પ્રતીક્ષા હરસુખ | 05-05-1982 | વેબ @ હોમ | ૨૦૦૩ | ||
| 7 | પાનું ૧ | દવેનગીન | 07-01-1941 | હસ્યોલોજી | ૨૦૧૫ | ||
| 8 | પાનું ૧ | પટેલ જગદીશ | 12-10-1945 | સ્વપ્નભંગ | ૧૯૮૫ | ||
| 9 | પાનું ૧ | પારેખ શૈલેશ મહેન્દ્રભાઈ | 30-03-1943 | ગીતાંજલી (અનુ) | ૨૦૦૯ | ||
| 10 | પાનું ૧ | સ્વામીમાધવપ્રિયદાસ | 26-10-1951 | કીર્તનની કુંજગલી | ૨૦૦૬ | ||
| 11 | પાનું ૧ | મેવાડા પુરુષોત્તમ અંબાલાલ ‘સાજ’ | 10-07-1951 | મજધાર | ૧૯૫૧ | ||
| 12 | પાનું ૨ | શાહ આશા વીરેન્દ્ર | Missing | મૂળમાં છે જ | Missing | ||
| 13 | પાનું ૨ | વ્યાસ બાકુભાઈ ભાઈશંકર | 25-08-1915 | ૦૬-૧૨-૦૬ | સાત એકાંકી | ૧૯૯૯ | |
| 14 | પાનું ૨ | સૂચક કનુભાઈ હરિલાલ | 07-09-1939 | સ્થાપત્યગુર્જરી | ૧૯૯૧ | ||
| 15 | પાનું ૨ | ભટ્ટ દીપક ભજીશંકર | Missing | ગુજરાતી નાટ્યવિવેચન | ૨૦૦૫ | ||
| 16 | પાનું ૨ | શાહ ચંદ્રકાન્ત હંસરાજ | ૦૭-૧૯૫૬ | અને થોડાં સપનાં | ૧૯૯૨ | ||
| 17 | પાનું ૨ | ત્રિવેદી દિનેશ્ચંદ્ર ગિરિજાશંકર | 26-02-1944 | શિવપૂજન પ્રયોગ | ૨૦૨૨ | ||
| 18 | પાનું ૨ | ગાંધી નટવર મોહન | 10-04-1940 | અમેરિકા અમેરિકા | ૨૦૦૪ | ||
| 19 | પાનું ૨ | ઠક્કર ઉદય | Missing | એકાવન | ૧૯૮૭ | ||
| 20 | પાનું ૨ | પારેખ જયેશકુમાર નટવરલાલ | 02-11-1973 | સરગના | ૨૦૦૫ | ||
| 21 | પાનું ૨ | મકવાણા સંજય બાબુભાઈ | 10-12-1975 | શ્રેષ્ઠ વર્ષા ગીતો | ૨૦૧૩ | ||
| 22 | પાનું ૨ | સોલંકી ભરત આનંદલાલ | 21-07-1967 | સિતાંષુ યશચંદ્રની કવિતા | ૧૯૯૫ | ||
| 23 | પાનું ૩ | મેકવાન ઇસુ ડાહ્યાભાઈ ‘ઇસુ ડભાણિયા’ | 26-02-1945 | સૂરજ સોનાનો | ૧૯૭૨ | ||
| 24 | પાનું ૩ | સરવૈયા રેખાબા દિગ્વિજયસિંહ | 15-05-1973 | રેત પર લખાયેલા અક્ષરો | ૨૦૦૪ | ||
| 25 | પાનું ૩ | ભટ્ટ જ્યોતિભાઈ માનશંકર | 12-03-1934 | રંગોલી આંગણાનો શણગાર | ૧૯૭૭ | ||
| 26 | પાનું ૩ | પટેલ હેમાંશુ | 21-03-1951 | એક કવિતા પર્યાપ્ત છે અસ્તિત્વ માટે | ૨૦૦૯ | ||
| 27 | પાનું ૩ | પ્રજાપતિ ગુરુદેવ હસમુખભાઈ | 06-09-1984 | શાશ્વત સુખ | ૨૦૨૨ | ||
| 28 | પાનું ૩ | રાવલ મહેશકુમાર વિનોદરાય | 04-09-1956 | તુષાર | ૧૯૭૮ | ||
| 29 | પાનું ૩ | પટણી વજેસિંહ ચીસકાભાઈ | 23-04-1963 | આગિયાનું અજવાળું | ૨૦૧૯ | ||
| 30 | પાનું ૩ | ચૌધરી રમેશ | 15-07-1984 | વિવેચન વિધિ | ૨૦૧૧ | ||
| 31 | પાનું ૩ | ચૌધરી સંજય રઘુવીર | 25-04-1963 | ગિરનાર | ૨૦૦૮ | ||
| 32 | પાનું ૩ | દાસાણી હરીશ રામજીભાઈ | 17-12-1951 | પવન, જલ, પાંદડું | ૨૦૨૧ | ||
| 33 | પાનું ૩ | તળપદા શાર્દૂલ ગોપાળાભાઈ | 26-11-1987 | ચરોતરના દેવી પૂજકોનો ઇતિહાસ | ૨૦૨૦ | ||
| 34 | પાનું ૪ | ખારોડ નિખિલ મહેશચંદ્ર | 07-05-1955 | કિમ અધુના? | ૧૯૯૩ | ||
| 35 | પાનું ૪ | મેવાડા અરવિંદરાય ગીગાભાઈ | 01-11-1946 | લીલીકુંજાર વસુંધરા જાગ ! | ૨૦૧૭ | ||
| 36 | પાનું ૪ | જોશી ભરત ‘પાર્થ મહાબાહુ’ | 26-09-1963 | ગાંધી વિચાર મંજૂષા | ૨૦૧૪ | ||
| 37 | પાનું ૪ | ચાંપાનેરી રમેશચંદ્ર મગનલાલ | 24-12-1948 | આપણે તો લીલાલહેર છે ! | ૨૦૧૯ | ||
| 38 | પાનું ૪ | કુકડિયા પ્રવીણ ભનાભાઈ | 01-04-1977 | પ્રત્યક્ષસૂચિ ૨૦૧૮ અવલોક્ય ૨૦૨૧ | Missing | ||
| 39 | પાનું ૪ | મહેતા પ્રીતિ ભાર્ગવ | 15-04-1947 | શબ્દછવિ | ૨૦૨૨ | ||
| 40 | પાનું ૪ | ત્રિવેદી રમેશ શિવશંકર | 18-11-1941 | આઠમું પાતાળ | ૧૯૮૦ | ||
| 41 | પાનું ૪ | ત્રિવેદી છાયા | 31-03-1974 | શ્રી ગઝલ | ૨૦૦૫ | ||
| 42 | પાનું ૪ | જોશી વસંતરાય ભાઈશંકર | 14-06-1961 | ક્ષિતિકર્ષ | ૨૦૦૦ | ||
| 43 | પાનું ૪ | જાની વિનોદરાય ચન્દ્રશંકર | 25-10-1935 | શૈશવનું ઓશીકું | Missing | ||
| 44 | પાનું ૪ | રાઉલજી અર્જુનસિંહ કે. | 20-11-1952 | આસક્તિ | ૨૦૧૪ | ||
| 45 | પાનું ૫ | પુરોહિત રતિલાલ રવિશંકર | 06-04-1947 | શ્રીમદ ભાગવત-રામાયણ સમન્વય-૧ | ૨૦૦૯ | ||
| 46 | પાનું ૫ | ખખ્ખર પારૂલ હિતેશકુમાર | 10-07-1970 | કલમને ડાળખી ફૂટી | ૨૦૧૮ | ||
| 47 | પાનું ૫ | રોહિત રતિલાલ કાલિદાસ | 18-04-1981 | શિક્ષણાયાત્રાનાં સાથી | ૨૦૧૩ | ||
| 48 | પાનું ૫ | પ્રજાપતિ જીતેન્દ્ર શંકરભાઈ | 01-01-1987 | હું હતે કાગળ ઉપર | ૨૦૧૪ | ||
| 49 | પાનું ૫ | પ્રજાપતિ રમેશકુમાર અંબારામભાઈ ‘શિલ્પી બુરેઠા’ | 07-06-1983 | કુમાર | ૨૦૧૬ | ||
| 50 | પાનું ૫ | ઠક્કર ચિરાગ ઉમકાન્ત | 29-04-1981 | ચાણક્ય મંત્ર | ૨૦૧૩ | ||
| 51 | પાનું ૫ | શાહ ઈન્દિરાબેન પૂંજાલાલ | 01-07-1939 | મોહે લાગી લગન | ૧૯૯૫ | ||
| 52 | પાનું ૫ | પટેલ મણિલાલ ન. ‘જગતમિત્ર’ | 21-08-1946 | બાલુડાં | ૧૯૮૩ | (મૂળમાં એમની ૧૯૯૫ની કરતી નોંધાઈ છે.) | |
| 53 | પાનું ૫ | સોની અજય રામણીકલાલ | 21-11-1991 | રેતીનો માણસ | ૨૦૧૭ | ||
| 54 | પાનું ૫ | રાઠોડજયંત માધવજીભાઈ | 10-05-1966 | ધોળી ધૂળ | ૨૦૨૦ | ||
| 55 | પાનું ૫ | પટેલ રાકેશ જયંતિભાઈ | 08-10-1978 | રણપંખીની પાંખ પર ટહુકટી સવાર | ૨૦૧૭ | ||
| 56 | પાનું ૫ | જાની પૂજન નીલેશભાઈ | 02-02-1997 | ફેસબુકના સર્જક માર્ક ઝકરબર્ગ | ૨૦૧૯ |
Table 2
| પ્રસ્તાવના | ५ | |
| ૧ | મોત્સાર્ટ | ૩ |
table 3
| પૂર્વઆધુનિકતાવાદ | આધુનિકતાવાદ |
| હૃદયકેન્દ્રિતા | ચિત્તકેન્દ્રિતા |
| કોઠાસૂઝ | તર્કશાસ્ત્રીયતા |
| ઈશ્વર: લૌકિક | ઈશ્વર: અ-લૌકિક |
| સ્થાનિક (local) | શાશ્વત (urniversal) |
| સમૂહનિષ્ઠતા: | વ્યક્તિનિષ્ઠત – વસ્તુનિષ્ઠતા |
| અંત:સ્ફૂરણાવાદ | |
| (intutionism) | Formalism |
| normative | description |
| સત્ય: શ્રદ્ધાકેન્દ્રી | સત્ય: પ્રમાણ કેન્દ્રી |
| પ્રકૃતિ અસ્તિત્વનો એક અંશ | પ્રકૃતિ: સંપત્તિ |
| mythology | metaphysics |
Table 5
| modernism | postmodernism |
| romanticism/Symbolism | paraphsics/Dadaism |
| form (conjunctive, closed) | antiforn (disjunctive, open) |
| purpose | play |
| design | chance |
| hierarchy | anarchy |
| mastery/logos | exhaustion/silence |
| art object/finished work distance | process/performance/happening |
| distance | participation |
| creation/totalization/synthesis | decreation/deconstructon/antithesis |
| presence | absence |
| centring | dispersal |
| genre/boundary | text/intertext |
| semantics | rhetoric |
| paradigm | syntagm |
| hypotaxis | parataxis |
| metaphor | metonymy |
| selection | combination |
| root/depth | rhizome/suface |
| interpretation/reading | against interpretation/reading |
| signified | signifier |
| lisible (readerly) | scriptible (writofly) |
| narrative/grande histoire | anti-narrative/petite histoire |
| master code | idioloot |
| symptom | desire |
| type | mutant |
| genital/phallic | polymorphous/androgynous |
| paranoia | schizophrenia |
| origin/cause | schizophrenia |
| origin/cause | difference-difference/ttraco |
| God the Father | The Holy Ghost irony |
| metaphysics | irony |
| indeterminacy | determinacy |
| transcendence | immanence |
Vivechan ni Prakriya
અનુક્રમ
ક્રમ
- ૧
- ૨
- ૩
- ૪
- ઊર્ધ્વાભિમુખ કવિની કવિતા
- વેદનાની વેલનાં રૂપાળાં ફૂલો
- ખડિંગ ખડિંગ અવાજ
- ‘વમળનાં વન’ વિશે
- ખીલ્યા ગુલમ્હોર જેમ
- આઠમા દાયકાની કવિતામાં પ્રયોગશીલ વલણો
- અર્વાચીન કન્નડ કવિતા
- ૫
- ગુણુસુંદરીનું કુટુંબજાળ
- ‘દેવદાસ’ : મુગ્ધ પ્રણયની કરુણ કથા
- પ્રતિકાર અને પ્રતિભાવની કથા
- છેલ્લા દાયકાની ગુજરાતી નવલકથા : એક દૃષ્ટિપાત
- સુન્દરમની વાર્તાઓ : સુગંધ અને સંવાદ
- ‘બ્લાઈન્ડ વર્મ’માં ગરોળીનું પ્રતીક
- ૬
- ૭
- ૮
- ૯