સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તકો: Difference between revisions
No edit summary |
Shnehrashmi (talk | contribs) No edit summary |
||
| (29 intermediate revisions by 2 users not shown) | |||
| Line 1: | Line 1: | ||
{{SetTitle}} | {{SetTitle}} | ||
{{Heading|સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તકો}} | {{Heading|સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તકો}} | ||
[[File:Academy books title.jpg|frameless|center]]<br> | |||
<span style="color:#800020"> | |||
આપણે ત્યાં ઉત્તમ સાહિત્યકારો અને તેમના સાહિત્યને પુરસ્કૃત કરવાની પરંપરા વર્ષોથી ચાલી આવે છે. ૧૯૫૪માં સ્થાપિત સાહિત્ય અકાદમી, દિલ્હી ૧૯૫૫થી ભારતની માન્ય ભાષાઓમાં પ્રકાશિત ઉત્તમ પુસ્તકને પ્રતિવર્ષ સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કાર અર્પણ કરે છે. ગુજરાતીમાં પ્રથમ પુરસ્કૃત પુસ્તક ‘મહાદેવભાઈ દેસાઈની ડાયરી’ (લેખક: મહાદેવભાઈ દેસાઈ)થી લઈને આજ સુધીના પુરસ્કૃત પુસ્તકોને વાચકો સમક્ષ મૂકવાના હેતુથી એકત્ર ‘સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તક શ્રેણી’ શરૂ કરવા જઈ રહ્યું છે. ડાયરી, છંદશાસ્ત્ર, તત્ત્વજ્ઞાન, ભાષાવિજ્ઞાન, સાંસ્કૃતિક ઇતિહાસ, ચરીત્ર, પ્રવાસ, નિબંધ, વિવેચન, કવિતા, નાટક, વાર્તા, નવલકથા — એમ વિવિધ ક્ષેત્રે પુરસ્કૃત પુસ્તકોમાંની આ સાહિત્યસમૃદ્ધિ આપની સમક્ષ મૂકતા એકત્ર આનંદ અનુભવે છે.<br> | |||
</span> | |||
<br> | |||
<span style="color:#ff0000"> | <span style="color:#ff0000"> | ||
(નોંધ : અહીં જે જે પુસ્તકોની સંમતિ લેખક કે તેમના વારસદારો પાસેથી મળી છે તે પુસ્તકો ઈ-પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યા છે. આગળ જેમ જેમ સંમતિ મળતી જશે તેમ તેમ પુસ્તકો ઉમેરવામાં આવશે.)<br> | (નોંધ : અહીં જે જે પુસ્તકોની સંમતિ લેખક કે તેમના વારસદારો પાસેથી મળી છે તે પુસ્તકો ઈ-પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યા છે. આગળ જેમ જેમ સંમતિ મળતી જશે તેમ તેમ પુસ્તકો ઉમેરવામાં આવશે.)<br> | ||
| Line 18: | Line 26: | ||
| ૧૯૫૫ | | ૧૯૫૫ | ||
| [[મહાદેવભાઈ દેસાઈ]] | | [[મહાદેવભાઈ દેસાઈ]] | ||
| [https://www.gandhiheritageportal.org/ghp_booksection_detail/LTMtMg==#page/1/mode/2up મહાદેવભાઈની ડાયરી] | | [https://www.gandhiheritageportal.org/ghp_booksection_detail/LTMtMg==#page/1/mode/2up '''મહાદેવભાઈની ડાયરી'''] | ||
| ડાયરી | | ડાયરી | ||
|- | |- | ||
| Line 24: | Line 32: | ||
| ૧૯૫૬ | | ૧૯૫૬ | ||
| [[રામનારાયણ પાઠક|રામનારાયણ વિ. પાઠક]] | | [[રામનારાયણ પાઠક|રામનારાયણ વિ. પાઠક]] | ||
| [ | | '''[[બૃહત્ પિંગળ]]''' | ||
| છંદશાસ્ત્ર | | છંદશાસ્ત્ર | ||
|- | |- | ||
| Line 30: | Line 38: | ||
| ૧૯૫૮ | | ૧૯૫૮ | ||
| [[સુખલાલ સંઘવી]] | | [[સુખલાલ સંઘવી]] | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/013_darshan_ane_chintan_pandit_sukhlal?fr=sY2VjYzUzMjcxNDk દર્શન અને ચિંતન] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/013_darshan_ane_chintan_pandit_sukhlal?fr=sY2VjYzUzMjcxNDk '''દર્શન અને ચિંતન'''] | ||
| | | તત્ત્વજ્ઞાન-ચિંતન | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| Line 42: | Line 50: | ||
| ૧૯૬૧ | | ૧૯૬૧ | ||
| [[રામસિંહજી રાઠોડ]] | | [[રામસિંહજી રાઠોડ]] | ||
| | | કચ્છનું સંસ્કૃતિદર્શન | ||
| સાંસ્કૃતિક ઈતિહાસ | | સાંસ્કૃતિક ઈતિહાસ | ||
|- | |- | ||
| Line 48: | Line 56: | ||
| ૧૯૬૨ | | ૧૯૬૨ | ||
| [[વિષ્ણુપ્રસાદ ત્રિવેદી]] | | [[વિષ્ણુપ્રસાદ ત્રિવેદી]] | ||
| [ | | '''[[ઉપાયન]]''' | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| Line 54: | Line 62: | ||
| ૧૯૬૩ | | ૧૯૬૩ | ||
| [[રાજેન્દ્ર શાહ]] | | [[રાજેન્દ્ર શાહ]] | ||
| [[શાંત કોલાહલ]] | | '''[[શાંત કોલાહલ]]''' | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 60: | Line 68: | ||
| ૧૯૬૪ | | ૧૯૬૪ | ||
| [[ડોલરરાય માંકડ]] | | [[ડોલરરાય માંકડ]] | ||
| નૈવેદ્ય | | '''[[નૈવેદ્ય]]''' | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| Line 66: | Line 74: | ||
| ૧૯૬૫ | | ૧૯૬૫ | ||
| [[કાકાસાહેબ કાલેલકર]] | | [[કાકાસાહેબ કાલેલકર]] | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/jivanvyavastha_kaka_saheb_kalelkar?fr=sYTVhNzUzMjcxNDk જીવનવ્યવસ્થા] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/jivanvyavastha_kaka_saheb_kalelkar?fr=sYTVhNzUzMjcxNDk '''જીવનવ્યવસ્થા'''] | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| Line 78: | Line 86: | ||
| ૧૯૬૮ | | ૧૯૬૮ | ||
| [[સુંદરમ્]] | | [[સુંદરમ્]] | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/avlokna_r?fr=sMmQ1MzUzMjcxNDk અવલોકના] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/avlokna_r?fr=sMmQ1MzUzMjcxNDk '''અવલોકના'''] | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| Line 84: | Line 92: | ||
| ૧૯૬૯ | | ૧૯૬૯ | ||
| [[સ્વામી આનંદ]] (અસ્વીકાર) | | [[સ્વામી આનંદ]] (અસ્વીકાર) | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/001_kul_kathao_swami_anand?fr=sMDUwYzUzMjcxNDk કુળકથાઓ] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/001_kul_kathao_swami_anand?fr=sMDUwYzUzMjcxNDk '''કુળકથાઓ'''] | ||
| રેખાચિત્રો | | રેખાચિત્રો | ||
|- | |- | ||
| Line 96: | Line 104: | ||
| ૧૯૭૧ | | ૧૯૭૧ | ||
| [[ચંદ્રવદન મહેતા]] (ચં. ચી. મહેતા) | | [[ચંદ્રવદન મહેતા]] (ચં. ચી. મહેતા) | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/011_naty_gathariya_chandravadan_maheta?fr=sYTEwMzUzMjcxNDk નાટ્ય ગઠરિયાં] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/011_naty_gathariya_chandravadan_maheta?fr=sYTEwMzUzMjcxNDk '''નાટ્ય ગઠરિયાં'''] | ||
| આત્મકથા | | આત્મકથા | ||
|- | |- | ||
| Line 108: | Line 116: | ||
| ૧૯૭૪ | | ૧૯૭૪ | ||
| [[અનંતરાય રાવળ]] | | [[અનંતરાય રાવળ]] | ||
| [ | | '''[[તારતમ્ય]]''' | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૭૫ | | ૧૯૭૫ | ||
| [[મનુભાઈ પંચોળી]] | | [[મનુભાઈ પંચોળી]] ‘દર્શક’ | ||
| સોક્રેટીસ | | સોક્રેટીસ | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
| Line 132: | Line 140: | ||
| ૧૯૭૮ | | ૧૯૭૮ | ||
| [[હરીન્દ્ર દવે]] | | [[હરીન્દ્ર દવે]] | ||
| હયાતી | | '''[[હયાતી]]''' | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 138: | Line 146: | ||
| ૧૯૭૯ | | ૧૯૭૯ | ||
| [[જગદીશ જોષી]] | | [[જગદીશ જોષી]] | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/012_vamalna_van_jagdish_joshi?fr=sMGE0ZTUzMjcxNDk વમળનાં વન] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/012_vamalna_van_jagdish_joshi?fr=sMGE0ZTUzMjcxNDk '''વમળનાં વન'''] | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 144: | Line 152: | ||
| ૧૯૮૦ | | ૧૯૮૦ | ||
| [[જયન્ત પાઠક]] | | [[જયન્ત પાઠક]] | ||
| અનુનય | | '''[[અનુનય]]''' | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 156: | Line 164: | ||
| ૧૯૮૨ | | ૧૯૮૨ | ||
| [[પ્રિયકાંત મણિયાર]] | | [[પ્રિયકાંત મણિયાર]] | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/005_lilero_dhal_priykant_maniyar?fr=sYjk2ZTUzMjcxNDk લીલેરો ઢાળ] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/005_lilero_dhal_priykant_maniyar?fr=sYjk2ZTUzMjcxNDk '''લીલેરો ઢાળ'''] | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 162: | Line 170: | ||
| ૧૯૮૩ | | ૧૯૮૩ | ||
| [[સુરેશ જોષી]] (અસ્વીકાર) | | [[સુરેશ જોષી]] (અસ્વીકાર) | ||
| [[ચિન્તયામિ મનસા]] | | '''[[ચિન્તયામિ મનસા]]''' | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૮૪ | | ૧૯૮૪ | ||
| [[રમણલાલ જોષી]] | | [[રમણલાલ જોષી|રમણલાલ જોશી]] | ||
| વિવેચનની પ્રક્રિયા | | '''[[વિવેચનની પ્રક્રિયા]]''' | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| Line 174: | Line 182: | ||
| ૧૯૮૫ | | ૧૯૮૫ | ||
| [[કુંદનિકા કાપડિયા]] | | [[કુંદનિકા કાપડિયા]] | ||
| સાત પગલાં આકાશમાં | | '''[[સાત પગલાં આકાશમાં]]''' | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
|- | |- | ||
| Line 180: | Line 188: | ||
| ૧૯૮૬ | | ૧૯૮૬ | ||
| [[ચંદ્રકાન્ત શેઠ]] | | [[ચંદ્રકાન્ત શેઠ]] | ||
| ધૂળમાંની પગલીઓ | | '''[[ધૂળમાંની પગલીઓ]]''' | ||
| સ્મૃતિચિત્રો | | સ્મૃતિચિત્રો | ||
|- | |- | ||
| Line 204: | Line 212: | ||
| ૧૯૯૦ | | ૧૯૯૦ | ||
| [[અનિલ જોશી]] | | [[અનિલ જોશી]] | ||
| | | '''[[સ્ટેચ્યૂ]]''' | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| Line 210: | Line 218: | ||
| ૧૯૯૧ | | ૧૯૯૧ | ||
| [[લાભશંકર ઠાકર]] | | [[લાભશંકર ઠાકર]] | ||
| [[ટોળાં અવાજ ઘોંઘાટ]] | | '''[[ટોળાં અવાજ ઘોંઘાટ]]''' | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 216: | Line 224: | ||
| ૧૯૯૨ | | ૧૯૯૨ | ||
| [[ભોળાભાઈ પટેલ]] | | [[ભોળાભાઈ પટેલ]] | ||
| [[દેવોની ઘાટી]] | | '''[[દેવોની ઘાટી]]''' | ||
| પ્રવાસ | | પ્રવાસ | ||
|- | |- | ||
| Line 222: | Line 230: | ||
| ૧૯૯૩ | | ૧૯૯૩ | ||
| [[નારાયણ દેસાઈ]] | | [[નારાયણ દેસાઈ]] | ||
| [[અગ્નિકુંડમાં ઊગેલું ગુલાબ]] | | '''[[અગ્નિકુંડમાં ઊગેલું ગુલાબ]]''' | ||
| જીવનચરિત્ર | | જીવનચરિત્ર | ||
|- | |- | ||
| Line 245: | Line 253: | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૯૭ | | ૧૯૯૭ | ||
| | | અશોકપુરી ગોસ્વામી | ||
| કૂવો | | કૂવો | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
| Line 251: | Line 259: | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૯૮ | | ૧૯૯૮ | ||
| [[જયંત કોઠારી]] | | [[જયંત કોઠારી]] (અસ્વીકાર) | ||
| વાંકદેખાં | | '''[[વાંકદેખાં વિવેચનો]]''' | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| Line 281: | Line 289: | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૨૦૦૩ | | ૨૦૦૩ | ||
| | | બિંદુ ભટ્ટ | ||
| અખેપાતર | | અખેપાતર | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
| Line 312: | Line 320: | ||
| ૨૦૦૮ | | ૨૦૦૮ | ||
| [[સુમન શાહ]] | | [[સુમન શાહ]] | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/004_fatfatiyu_suman_shah?fr=sZDYyNzUzMjcxNDk ફટફટિયુ] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/004_fatfatiyu_suman_shah?fr=sZDYyNzUzMjcxNDk '''ફટફટિયુ'''] | ||
| ટૂંકી વાર્તા | | ટૂંકી વાર્તા | ||
|- | |- | ||
| Line 336: | Line 344: | ||
| ૨૦૧૨ | | ૨૦૧૨ | ||
| [[ચન્દ્રકાન્ત ટોપીવાળા]] | | [[ચન્દ્રકાન્ત ટોપીવાળા]] | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/007_saxi_bhashya_chandrkan_topiwala?fr=sODU4NTUzMjcxNDk સાક્ષીભાષ્ય] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/007_saxi_bhashya_chandrkan_topiwala?fr=sODU4NTUzMjcxNDk '''સાક્ષીભાષ્ય'''] | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| Line 342: | Line 350: | ||
| ૨૦૧૩ | | ૨૦૧૩ | ||
| [[ચિનુ મોદી]] | | [[ચિનુ મોદી]] | ||
| [[ખારાં ઝરણ]] | | '''[[ખારાં ઝરણ]]''' | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 348: | Line 356: | ||
| ૨૦૧૪ | | ૨૦૧૪ | ||
| [[અશ્વિન મહેતા]] | | [[અશ્વિન મહેતા]] | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/006_chabi_bhitarni_ashvin_maheta_b64c137056ff36?fr=sOTBiOTUzMjcxNDk છબિ ભીતરની] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/006_chabi_bhitarni_ashvin_maheta_b64c137056ff36?fr=sOTBiOTUzMjcxNDk '''છબિ ભીતરની'''] | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| Line 354: | Line 362: | ||
| ૨૦૧૫ | | ૨૦૧૫ | ||
| [[રસિક શાહ]] | | [[રસિક શાહ]] | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/015_ante_aarambh_rasik_shah_1?fr=sZDFlZDUzMjcxNDk અંતે આરંભ (ભાગ ૧ અને ૨)] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/015_ante_aarambh_rasik_shah_1?fr=sZDFlZDUzMjcxNDk '''અંતે આરંભ''' (ભાગ ૧ અને ૨)] | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| Line 360: | Line 368: | ||
| ૨૦૧૬ | | ૨૦૧૬ | ||
| [[કમલ વોરા]] | | [[કમલ વોરા]] | ||
| [[અનેકએક]] | | '''[[અનેકએક]]''' | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 390: | Line 398: | ||
|૨૦૨૧ | |૨૦૨૧ | ||
| [[યજ્ઞેશ દવે]] | | [[યજ્ઞેશ દવે]] | ||
|''[[ગંધમંજૂષા]]'' | |'''[[ગંધમંજૂષા]]''' | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 398: | Line 406: | ||
|''ઘેર જતાં'' | |''ઘેર જતાં'' | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |||
| {{autorow}} | |||
|૨૦૨૩ | |||
|વિનોદ જોશી | |||
|'''[[સૈરન્ધ્રી]]''' | |||
|કવિતા | |||
|- | |||
| {{autorow}} | |||
|૨૦૨૪ | |||
|દિલીપ ઝવેરી | |||
|'''[[ભગવાનની વાતો]]''' | |||
|કવિતા | |||
|} | |} | ||
</center> | </center> | ||
[[Category:Categories on EkatraWiki]] | |||
Latest revision as of 08:29, 27 September 2025
આપણે ત્યાં ઉત્તમ સાહિત્યકારો અને તેમના સાહિત્યને પુરસ્કૃત કરવાની પરંપરા વર્ષોથી ચાલી આવે છે. ૧૯૫૪માં સ્થાપિત સાહિત્ય અકાદમી, દિલ્હી ૧૯૫૫થી ભારતની માન્ય ભાષાઓમાં પ્રકાશિત ઉત્તમ પુસ્તકને પ્રતિવર્ષ સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કાર અર્પણ કરે છે. ગુજરાતીમાં પ્રથમ પુરસ્કૃત પુસ્તક ‘મહાદેવભાઈ દેસાઈની ડાયરી’ (લેખક: મહાદેવભાઈ દેસાઈ)થી લઈને આજ સુધીના પુરસ્કૃત પુસ્તકોને વાચકો સમક્ષ મૂકવાના હેતુથી એકત્ર ‘સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તક શ્રેણી’ શરૂ કરવા જઈ રહ્યું છે. ડાયરી, છંદશાસ્ત્ર, તત્ત્વજ્ઞાન, ભાષાવિજ્ઞાન, સાંસ્કૃતિક ઇતિહાસ, ચરીત્ર, પ્રવાસ, નિબંધ, વિવેચન, કવિતા, નાટક, વાર્તા, નવલકથા — એમ વિવિધ ક્ષેત્રે પુરસ્કૃત પુસ્તકોમાંની આ સાહિત્યસમૃદ્ધિ આપની સમક્ષ મૂકતા એકત્ર આનંદ અનુભવે છે.
(નોંધ : અહીં જે જે પુસ્તકોની સંમતિ લેખક કે તેમના વારસદારો પાસેથી મળી છે તે પુસ્તકો ઈ-પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યા છે. આગળ જેમ જેમ સંમતિ મળતી જશે તેમ તેમ પુસ્તકો ઉમેરવામાં આવશે.)
| ક્રમાંક | પુરસ્કાર વર્ષ | સર્જક | કૃતિ | કૃતિપ્રકાર |
|---|---|---|---|---|
| ૧૯૫૫ | મહાદેવભાઈ દેસાઈ | મહાદેવભાઈની ડાયરી | ડાયરી | |
| ૧૯૫૬ | રામનારાયણ વિ. પાઠક | બૃહત્ પિંગળ | છંદશાસ્ત્ર | |
| ૧૯૫૮ | સુખલાલ સંઘવી | દર્શન અને ચિંતન | તત્ત્વજ્ઞાન-ચિંતન | |
| ૧૯૬૦ | રસિકલાલ પરીખ | શર્વિલક | નાટક | |
| ૧૯૬૧ | રામસિંહજી રાઠોડ | કચ્છનું સંસ્કૃતિદર્શન | સાંસ્કૃતિક ઈતિહાસ | |
| ૧૯૬૨ | વિષ્ણુપ્રસાદ ત્રિવેદી | ઉપાયન | વિવેચન | |
| ૧૯૬૩ | રાજેન્દ્ર શાહ | શાંત કોલાહલ | કવિતા | |
| ૧૯૬૪ | ડોલરરાય માંકડ | નૈવેદ્ય | નિબંધ | |
| ૧૯૬૫ | કાકાસાહેબ કાલેલકર | જીવનવ્યવસ્થા | નિબંધ | |
| ૧૯૬૭ | ડૉ. પ્રબોધ પંડિત | ગુજરાતી ભાષાનુ ધ્વનિ સ્વરૂપ અને ધ્વનિ પરાવર્તન |
ભાષાવિજ્ઞાન | |
| ૧૯૬૮ | સુંદરમ્ | અવલોકના | વિવેચન | |
| ૧૯૬૯ | સ્વામી આનંદ (અસ્વીકાર) | કુળકથાઓ | રેખાચિત્રો | |
| ૧૯૭૦ | નગીનદાસ પારેખ | અભિનવનો રસવિચાર | વિવેચન | |
| ૧૯૭૧ | ચંદ્રવદન મહેતા (ચં. ચી. મહેતા) | નાટ્ય ગઠરિયાં | આત્મકથા | |
| ૧૯૭૩ | ઉમાશંકર જોષી | કવિની શ્રદ્ધા | વિવેચન | |
| ૧૯૭૪ | અનંતરાય રાવળ | તારતમ્ય | વિવેચન | |
| ૧૯૭૫ | મનુભાઈ પંચોળી ‘દર્શક’ | સોક્રેટીસ | નવલકથા | |
| ૧૯૭૬ | ઉશનસ્ | અશ્વત્થ | કવિતા | |
| ૧૯૭૭ | રઘુવીર ચૌધરી | ઉપરવાસ | નવલકથા | |
| ૧૯૭૮ | હરીન્દ્ર દવે | હયાતી | કવિતા | |
| ૧૯૭૯ | જગદીશ જોષી | વમળનાં વન | કવિતા | |
| ૧૯૮૦ | જયન્ત પાઠક | અનુનય | કવિતા | |
| ૧૯૮૧ | હરિવલ્લભ ભાયાણી | રચના અને સંરચના | વિવેચન | |
| ૧૯૮૨ | પ્રિયકાંત મણિયાર | લીલેરો ઢાળ | કવિતા | |
| ૧૯૮૩ | સુરેશ જોષી (અસ્વીકાર) | ચિન્તયામિ મનસા | નિબંધ | |
| ૧૯૮૪ | રમણલાલ જોશી | વિવેચનની પ્રક્રિયા | વિવેચન | |
| ૧૯૮૫ | કુંદનિકા કાપડિયા | સાત પગલાં આકાશમાં | નવલકથા | |
| ૧૯૮૬ | ચંદ્રકાન્ત શેઠ | ધૂળમાંની પગલીઓ | સ્મૃતિચિત્રો | |
| ૧૯૮૭ | સિતાંશુ યશશ્ચન્દ્ર | જટાયુ | કવિતા | |
| ૧૯૮૮ | ભગવતીકુમાર શર્મા | અસૂર્યલોક | નવલકથા | |
| ૧૯૮૯ | જોસેફ મેકવાન | આંગળિયાત | નવલકથા | |
| ૧૯૯૦ | અનિલ જોશી | સ્ટેચ્યૂ | નિબંધ | |
| ૧૯૯૧ | લાભશંકર ઠાકર | ટોળાં અવાજ ઘોંઘાટ | કવિતા | |
| ૧૯૯૨ | ભોળાભાઈ પટેલ | દેવોની ઘાટી | પ્રવાસ | |
| ૧૯૯૩ | નારાયણ દેસાઈ | અગ્નિકુંડમાં ઊગેલું ગુલાબ | જીવનચરિત્ર | |
| ૧૯૯૪ | રમેશ પારેખ | વિતાન સુદ બીજ | કવિતા | |
| ૧૯૯૫ | વર્ષા અડાલજા | અણસાર | નવલકથા | |
| ૧૯૯૬ | હિમાંશી શેલત | અંધારી ગલીમાં સફેદ ટપકાં | ટૂંકી વાર્તા | |
| ૧૯૯૭ | અશોકપુરી ગોસ્વામી | કૂવો | નવલકથા | |
| ૧૯૯૮ | જયંત કોઠારી (અસ્વીકાર) | વાંકદેખાં વિવેચનો | વિવેચન | |
| ૧૯૯૯ | નિરંજન ભગત | ગુજરાતી સાહિત્ય-પૂર્વાધ-ઉતરાર્ધ | વિવેચન | |
| ૨૦૦૦ | વિનેશ અંતાણી | ધૂંઘભરી ખીણ | નવલકથા | |
| ૨૦૦૧ | ધીરુબેન પટેલ | આગંતુક | નવલકથા | |
| ૨૦૦૨ | ધ્રુવ ભટ્ટ | તત્વમસિ | નવલકથા | |
| ૨૦૦૩ | બિંદુ ભટ્ટ | અખેપાતર | નવલકથા | |
| ૨૦૦૪ | અમૃતલાલ વેગડ | સૌંદર્યની નદી નર્મદા | પ્રવાસ | |
| ૨૦૦૫ | સુરેશ દલાલ | અખંડ ઝાલર વાગે | કવિતા | |
| ૨૦૦૬ | રતિલાલ ‘અનિલ’ | આટાનો સૂરજ | નિબંધ | |
| ૨૦૦૭ | રાજેન્દ્ર શુક્લ | ગઝલ સંહિતા | કવિતા | |
| ૨૦૦૮ | સુમન શાહ | ફટફટિયુ | ટૂંકી વાર્તા | |
| ૨૦૦૯ | શિરિષ પંચાલ (અસ્વીકાર) | વાત આપણા વિવેચનની | વિવેચન | |
| ૨૦૧૦ | ધીરેન્દ્ર મહેતા | છાવણી | નવલકથા | |
| ૨૦૧૧ | મોહન પરમાર | અંચળો | ટૂંકી વાર્તા | |
| ૨૦૧૨ | ચન્દ્રકાન્ત ટોપીવાળા | સાક્ષીભાષ્ય | વિવેચન | |
| ૨૦૧૩ | ચિનુ મોદી | ખારાં ઝરણ | કવિતા | |
| ૨૦૧૪ | અશ્વિન મહેતા | છબિ ભીતરની | નિબંધ | |
| ૨૦૧૫ | રસિક શાહ | અંતે આરંભ (ભાગ ૧ અને ૨) | નિબંધ | |
| ૨૦૧૬ | કમલ વોરા | અનેકએક | કવિતા | |
| ૨૦૧૭ | ઊર્મિ દેસાઈ | ગુજરાતી વ્યાકરણનાં બસો વર્ષ | વિવેચન | |
| ૨૦૧૮ | શરીફા વીજળીવાળા | વિભાજનની વ્યથા | નિબંધ | |
| ૨૦૧૯ | રતિલાલ બોરીસાગર | મોજમાં રે’વું રે! | નિબંધ | |
| ૨૦૨૦ | હરીશ મીનાશ્રુ | બનારસ ડાયરી | કવિતા | |
| ૨૦૨૧ | યજ્ઞેશ દવે | ગંધમંજૂષા | કવિતા | |
| ૨૦૨૨ | ગુલામમોહમ્મદ શેખ | ઘેર જતાં | નિબંધ | |
| ૨૦૨૩ | વિનોદ જોશી | સૈરન્ધ્રી | કવિતા | |
| ૨૦૨૪ | દિલીપ ઝવેરી | ભગવાનની વાતો | કવિતા |