31,409
edits
No edit summary |
No edit summary |
||
| Line 561: | Line 561: | ||
આ ઉપરાંત જુદી જુદી વિગતોના કોષો માટે “ગુજરાતી-ગુજરાતી” શીર્ષક લેખ જોવો. | આ ઉપરાંત જુદી જુદી વિગતોના કોષો માટે “ગુજરાતી-ગુજરાતી” શીર્ષક લેખ જોવો. | ||
{{center|'''ગુજરાતી-ઇંગ્રેજી શબ્દકોષો પ્રસિદ્ધ થયાની સાલવાર નોંધ.'''}} | |||
ગુજરાતી- | <center><small> | ||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:100%;padding-right:0.5em;" | |||
|-{{ts|vtp}} | |||
| અનુ <br>ક્રમ. | |||
| કોષનું નામ. | |||
| કર્તાનું નામ. | |||
| પ્રસિદ્ધ કર્તા. | |||
| આવૃત્તિ | |||
| ઇંગ્રેજી <br> સાલ. | |||
| કોષનું કદ | |||
| પ્રત | |||
| પાનાની <br> સંખ્યા. | |||
| કિમત. | |||
| ક્યાં છપાએલ. | |||
| વિશેષ હકીકત | |||
|- | |||
| ૧ | |||
| ગુજરાતી-ઇંગ્લીશ-<br> ડીક્ષનેરી. | |||
| મિ. મીરજાંમહમદ <br>કાસીમ તથા<br>નવરોજજી ફરદુનજી | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૪૬ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ધી કુરીઅર પ્રિન્ટીંગ<br>પ્રેસ | |||
| સદર કોષ ૧૫૦૦૦ <br>શબ્દોને અને સુરતના <br> રહીશ માસ્તર દલપરામ <br>ભગુભાઈની હસ્ત <br>લિખિત પ્રત ઉપરથી <br>તૈયાર કરવામાં <br>આવ્યો હતો. | |||
|- | |||
| ર | |||
| ધી પોકેટ ગુજરાતી <br>ઈંગ્લીશ ડીક્ષનેરી. | |||
| રા. કરસનદાસ <br>મુળજી | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૬૨ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| રાણીના યુનીયન પ્રી પ્રે. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| પોતે | |||
| બીજી | |||
| ૧૮૬૮ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
|- | |||
| ૩ | |||
| ગુજરાતી-ઇંગ્લીશ-<br>ડીક્ષનેરી. | |||
| મિ. શાપુરજી <br> એદલજી. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૬૩ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| બીજી | |||
| ૧૮૬૮ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
|- | |||
| ૪ | |||
| ગુજરાતી-ઇંગ્લીશ- <br> ડીક્ષનેરી | |||
| ઉકરડાભાઈ શીવજી. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૭૪ | |||
| રોયલ આઠ <br> પેજી | |||
| ૧૦૦૦ | |||
| ૨૩૬ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| જ્ઞાનદિપક પ્રેસ. | |||
| જુદા જુદા વિષયો વાર <br> (જેવા કે સાધારણ શબ્દો <br> ગણિત-તોલ-માપ <br> વેપાર-કરીઆણું-<br>અનાજ-દવા-વસાણાં-<br>કા૫ડ-બાંધકામ-પ્રાણી<br> સંબંધી-શરીર વિભાગો<br>વનસ્પતિ,ન્યાતજાત,<br> સગપણ-કુટુંબ સંબંધી <br> આકાશી-કુદરતી ધર્મ <br>કુલ ૧૮૦૦૦૦ શબ્દો. | |||
|- | |||
| ૫ | |||
| ગુજરાતી-ગુજરાતી<br>અને ઈંગ્રેજી ડીક્ષનેરી. | |||
| શિવશંકર કરસનજી<br>અને અં. કો. બા | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૭૪ | |||
| રોયલ સોળ<br>પેજી | |||
| ૧૦૦૦ | |||
| ૪૪૮ | |||
| ૩–૦-૦ | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
|- | |||
| ૬ | |||
| ગુજરાતી-ગુજરાતી <br> અને ઈંગ્લિશ ડીક્ષનેરી. | |||
| મિ. કાશીદાસ બ્રીજ <br>ભૂખણદાસ તથા <br>મિ. બાલકીસનદાસ<br> | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૮૫ | |||
| સુપર રોયલ <br> સોળ પેજી | |||
| | |||
| ૧૧૩૨+૧૬ | |||
| ૫–૦-૦ | |||
| કાઠીઆવાડ જનરલ પ્રે.<br> રાજકોટ | |||
| ૨૫૦૦૦ શબ્દો કરતાં <br> વધારે. | |||
|- | |||
| ૭ | |||
| ધી પોકેટ ગુજરાતી- <br> ઈંગ્લીશ ડીક્ષનેરી. | |||
| મિ.એમ. એમ. <br> દલાલ એન્ડ <br> એમ. સી. ઝવેરી. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૮૬ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ધી અમદાવાદ યુનાઇટેડ<br>પ્રીન્ટીંગ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૮ | |||
| ધી પોકેટ ગુજરાતી- <br> ઈંગ્લીશ ડીક્ષનેરી, | |||
| પી. એસ. <br> છાપખાનાવાલા | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૮૬ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ધી અમદાવાદ ટાઈમ્સ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૯ | |||
| ધી પોકેટ ગુજરાતી- <br>ઇંગ્લીશ ડીક્ષનેરી, | |||
| લલ્લુભાઇ ગોકલદાસ <br>પટેલ. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૨ | |||
| રોયલ ૩૨ પેજી | |||
| ૨૫૦૦ | |||
| ૧૨૪૦ | |||
| ૧–૮-૦ | |||
| શ્રી આર્યોદય પ્રી.પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| મણીલાલ<br>દોલતરામ <br>બુકસેલર | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૦૦ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૪૦૦૦ | |||
| ૧૨૧૮ | |||
| ૧—૮-૦ | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| પોતે | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૯૧૨ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૪૦૦૦ | |||
| ૧૨૧૮ | |||
| ૧–૮-૦ | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૦ | |||
| ધી પોકેટ ગુજરાતી- <br>ઈંગ્લીશ ડીક્ષનેરી, | |||
| પાંડે અને એમ. સી.<br>શાહ. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૨ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૧૦૦૦ | |||
| | |||
| | |||
| યુનાઇટેડ પ્રી. પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૧ | |||
| ધી પોકેટ ગુજરાતી- <br>ઈંગ્લીશ ડીક્ષનેરી. | |||
| મરચંટ | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૩ | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ધી નિર્ણય સાગર પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૨ | |||
| ધી પ્રોનાઉન્સીંગ એન્ડ <br>ઈટીમોલોજીકલ.<br>ગુજરાતી- ઈંગ્લીશ <br>ડીક્ષનેરી. | |||
| એમ. બી.બેલ્સારે | |||
| એચ. કે. પાઠક | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૫ | |||
| ડેમી આઠ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| | |||
| ૫–૦-૦ | |||
| ધી ગુજરાત ગેઝેટ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| એચ. કે. પાઠક | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૦૪ | |||
| રોયલ ૮ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| | |||
| ૫–૮-૦ | |||
| વિજય પ્રવર્ત્તક પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| આર. એમ. શાહ | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૯૨૭ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૧૦૦૦ | |||
| | |||
| ૧૨-૦-૦ | |||
| ધી સૂર્યપ્રકાશ પ્રી. પ્રે. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૩ | |||
| ધી સ્ટુડન્ટસ-ગુજરાતી-<br>ઇંગ્લીશ ડીક્ષનેરી. | |||
| ભગુભાઇ ફતેચંદ <br> કારભારી. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૮ | |||
| ડેમી આઠ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૬૪૪ | |||
| ૩–૮-૦ | |||
| વિજય પ્રવર્ત્તક પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૪ | |||
| ધી-જેમ-ગુજરાતી- <br>ઇંગ્લીશ ડીક્ષનેરી | |||
| કે. બી. નાણાવટી. | |||
| સોમચંદ<br>ભગવાનદાસ. | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૧૫ | |||
| રોયલ ૩૨ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૧૬૮ | |||
| ૧–૮-૦ | |||
| સત્ય વિજય પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૧૬ | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| ૧૧૬૮ | |||
| ૧–૮-૦ | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૯૩૨ | |||
| સુપર રોયલ <br>૩૨ પેજી | |||
| <center>"</center> | |||
| ૧૧૯૨ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| ધી ડાયમંડ જ્યુબીલી પ્રે. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૫ | |||
| ધી હેંડી ગુજરાતી- <br>ઇંગ્લીશ ડીક્ષનેરી. | |||
| પોપટલાલ <br>મગનલાલ | |||
| ધી ગુજરાત <br>ઓરીએન્ટલ <br>બુક ડેપો | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૧૬ | |||
| સુપર રોયલ<br>૧૬ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૦૨૬ | |||
| ૩–૪-૦ | |||
| શ્રી જ્ઞાનમંદિર પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૬ | |||
| ધી પોકેટ ગુજરાતી- <br>ઈંગ્લીશ ડીક્ષનેરી. | |||
| મેં. એન. એમ. <br>ત્રિપાઠીની કંપની | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૨૩ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૫૦૦૦ | |||
| ૧૨૩૦ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| ધી યુનીયન પ્રેસ મુંબાઈ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૨૮-૨૯ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૩૦૦૦ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| ધી વૈભવ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૭ | |||
| ધી-મોર્ડન ગુજરાતી-<br>ઈંગ્લીશ ડીક્ષનેરી. | |||
| રા. ભાનુસુખરામ<br>નિર્ગુણરામ મહેતા <br>તથા ભરતરામ <br>ભાનુસુખરામ મહેતા | |||
| એમ. સી. <br>કોઠારી <br> બુકસેલર. | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૨૫ | |||
| ક્રાઉન ૮ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૬૧૦ | |||
| ૧૫–૦-૦ | |||
| ધી ભારત વિજય પ્રી. <br>પ્રેસ વડોદરા. | |||
| | |||
|} | |||
</small></center> | |||
ઇંગ્રેજી–ગુજરાતી શબ્દકોષો પ્રસિદ્ધ થયાની સાલવાર નોંધ. | {{center|'''ઇંગ્રેજી–ગુજરાતી શબ્દકોષો પ્રસિદ્ધ થયાની સાલવાર નોંધ.'''}} | ||
અનુ કોષનું નામ. કર્ત્તા.. પ્રસિદ્ધ કર્ત્તા. આવૃત્તિ ઇ.સ,. કોષનું કદ | <center><small> | ||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:100%;padding-right:0.5em;" | |||
૧ ઈંગ્લીશ-ગુજરાતી | |-{{ts|vtp}} | ||
| અનુ<br>ક્રમ. | |||
૨ ધી કોમ્પ્રીહેન્સી | | કોષનું નામ. | ||
| કર્ત્તા.. | |||
| પ્રસિદ્ધ કર્ત્તા. | |||
| આવૃત્તિ | |||
| ઇ.સ,. | |||
| કોષનું કદ | |||
| પ્રત | |||
| પાનાની <br>સંખ્યા. | |||
| કિમત. | |||
| ક્યાં છપાયેલ.. | |||
| વિશેષ હકીકત | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| સાલ. | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| ૧ | |||
| ઈંગ્લીશ-ગુજરાતી <br>ડીક્ષનેરી. | |||
| મિ. રોબર્ટસન. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૫૪ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| ૨ | |||
| ધી કોમ્પ્રીહેન્સી <br> ઈંગ્લીશ-ગુજરાતી<br> ડીક્ષનેરી (વિભાગોમાં) <br>મોટો કોષ | |||
| અરદેશર ફરામજી<br>{{SIC|મુસ|મુનસી}} તથા નાના <br>નાનાભાઈ રૂસ્તમજી<br> રાણીના | |||
| કર્તા | |||
| પ્રથમ ભાગ | |||
| ૧૮૫૭ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| સદર મોટા કોષ સને <br> ૧૮૫૧માં શ્રી. નાના-<br>ભાઇએ શરૂ કરી પ્રથમ <br>ભાગ A અને B નો સને <br>૧૮૫૭માં બહાર <br>પાડયો. ત્યારથી મિ. <br>અરદેશર ફરામજી <br>મુનસી મદદથી <br>મદદથી ૧૮૯૫ સુધી <br>કામ કર્યું. બીજો, ત્રીજો <br> અને ચોથો ભાગ ઉપરા<br> ઉપરી બહાર પડ્યા. <br>Honor શબ્દ સૂધી <br>પાંચમો ભાગ ૧૮૭૨માં <br>બહાર પડ્યો. સને <br>૧૯૦૦માં તેમના મરણ <br>પછી તેમના દીકરા <br>રૂસ્તમ એન. રાણીનાએ <br>સને ૧૦૮માં તે પુરી <br> કરી બહાર પાડી. | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| બીજો, ત્રીજો,<br> ચોથો | |||
| ૮૬૧ | |||
| રોયલ ૪ પેજી | |||
| | |||
| | |||
| ૪૦-૦-૦ | |||
| યુનિઅન પ્રેસ | |||
| | |||
|- | |||
| ૩ | |||
| ધી કોમ્પેન્ડીઅમ ઓફ <br>ઈંગ્લીશ-ગુજરાતી <br> ડીક્ષનેરી. | |||
| અરદેશર ફરામજી <br>મુસ, નાનાભાઈ <br>રૂસ્તમજી તથા કવિ <br>નર્મદાશંકર લાલ<br>શંકર. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૬૨ | |||
| રોયલ ૧૬<br>પેજી | |||
| | |||
| ૬૦૮ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| યુનિઅન પ્રેસ-મુંબાઇ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૪ | |||
| ઇંગ્રેજી-ગુજરાતી <br>ડીક્ષનેરી | |||
| ઝવેરિલાલ ઉમિયાશંકર <br>શંકર યાજ્ઞિક, <br>ત્રિભોવનદાસ <br> દ્વારકાદાસ તથા <br>મોતીરામ ત્રિકમદાસ. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૬૨ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| મુંબાઇ યુનિઅન પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૫ | |||
| ઇંગ્રેજી-ગુજરાતી <br>ડીક્ષનેરી. | |||
| અરદેશર ફરામજી <br>મુસ તથા ઝવેરિલાલ <br>ઉમિયાશંકર<br>યાજ્ઞિક | |||
| પોતે | |||
| પહેલી (બીજી) | |||
| ૧૮૭૧ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| નંબર ૩ તથા ૪ ની <br>ડીક્ષનેરીઓ ભેગી કરી<br>બન્નેના નામથી બહાર <br>પાડી. | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૮૮૦ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ચોથી | |||
| ૧૮૮૪ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
|- | |||
| ૬ | |||
| ધી સ્ટુડન્ટસ ઇંગ્લીશ- <br>ગુજરાતી ડિક્ષનેરી. | |||
| રા. ઝવેરિલાલ <br>ઉમિયાશંકર તથા <br>મોતીરામ ત્રીકમદાસ. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૮૫ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| ૭ | |||
| ઇંગ્લીશ- ગુજરાતી <br>ડિક્ષનેરી. | |||
| મેસર્સ રાંદેરિયા<br>અને પટેલ | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૮૬ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| બીજી | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| . | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૮૯૫ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| ૮ | |||
| ધી ઇંગ્લીશ-ગુજરાતી <br>ડીક્ષનેરી.<br><br>(અમદાવાડ-ખેડા <br>જીલ્લા અને કાઠિયાવાડ<br>માં અંબાલાલ કૃત <br>ડીક્ષનેરી<br>તરીકે, સુરત, ભરૂચ <br>જીલ્લાઓમાં મણિધર<br>પ્રસાદ કૃત ડીક્ષનેરી <br>તરીકે અને સરકારી <br>ખાતામાં મોન્ટગોમરી <br>ડીક્ષનેરી તરીકે <br>જાણીતી) | |||
| રેવન્ડ રોબર્ટ<br>મોન્ટગોમરી, <br>અંબાલાલ<br>સાકરલાલ દેસાઈ<br>તથા મણિધર<br>પ્રસાદ <br>તાપીપ્રસાદ. | |||
| સરકારી<br>કેળવણી<br>ખાતુ. | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૮૭ | |||
| ડેમી ચાર<br>પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| | |||
| ૯–૦-૦ | |||
| સુરત આઇરીશ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૯ | |||
| ઇંગ્લીશ-ગુજરાતી<br>ડીક્ષનેરી. | |||
| મે. એચ. એમ. સી. <br>એન્ડ કો. | |||
| મંગળદાસ <br>પ્રભુદાસ | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૮૭ | |||
| રોયલ ૮ <br> પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૫૩૮ | |||
| ૩–૦-૦ | |||
| ધી ગુજરાત ગેઝેટ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૦ | |||
| ધી પોકેટ ઇંગ્લીશ-<br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| વિઠ્ઠલરાય ગો. વ્યાસ<br>મનસુખરાંમ મુળચંદ<br>શાહ તથા એચ. કે. <br> પાઠક. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૮૯ | |||
| રોયલ ૩૨ <br>પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| | |||
| ૧–૮-૦ | |||
| ધી અમદાવાદ આર્યોદય <br>પ્રિન્ટીંગ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૧ | |||
| ધી પોકેટ ઇંગ્લીશ-<br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| એમ. સી. શાહ. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૨ | |||
| રોયલ ૩૨ <br>પેજી | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૨ | |||
| ધી પોકેટ પ્રાનાઉન્સીંગ <br>ઈંગ્લીશ ગુજરાતી <br>ડીક્ષનેરી. | |||
| મોતીરાંમ ત્રીકમરાંમ <br>અને જે. સી. ડી. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૨ | |||
| સુપરરોયલ <br>૧૬ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૦૨૪ | |||
| ૩–૦-૦ | |||
| મુંબાઈ | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૩ | |||
| ધી પોકેટ ઇંગ્લીશ-<br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| એન એચ. પટેલ<br>પટેલ | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૪ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૪ | |||
| ધી સ્ટાન્ડર્ડ ઈંગ્લીશ <br> ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. <br>(વ્યાસ અને પટેલ કૃત <br> તરીકે જાણીતી) | |||
| વિઠ્ઠલરાય ગો. વ્યાસ<br>તથા <br>શંકરભાઈ ગલાભાઈ<br>પટેલ. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૪ | |||
| સુપરરોયલ ૮ | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૩૦૪ | |||
| ૫–૦-૦ | |||
| વિજયપ્રવર્ત્તક પ્રેસ <br>અમદાવાદ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| બીજી | |||
| ૧૮૯૭ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| | |||
| ૫–૪-૦ | |||
| વિજય પ્રવર્ત્તક પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૯૦૩ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૬૮૮ | |||
| ૫–૮-૦ | |||
| ધી જૈન પ્રિન્ટીંગ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ચોથી | |||
| ૧૯૦૯ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૬૮૮ | |||
| ૫–૮-૦ | |||
| ધી સત્ય વિજય પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| પાંચમી | |||
| ૧૯૧૩ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૬૮૮ | |||
| ૬–૮-૦ | |||
| ધી સત્ય નારાયણ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| છઠ્ઠી | |||
| ૧૯૨૩ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૮૬૬ | |||
| ૧૮-૦-૦ | |||
| ધી સૂર્ય પ્રકાશ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૫ | |||
| ધી સ્ટુડન્ટસ-ઇંગ્લીશ <br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| ભગુભાઇ ફતેહચંદ <br>કારભારી. | |||
| ડી. જે. મેડોરા.<br>પોતે<br>કારભારી. | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૫ | |||
| સુપરરોયલ ૮ <br>પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| ગુજરાત ગેઝેટ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૦૧ | |||
| સુપરરોયલ ૮ <br>પેજી | |||
| ૩૧૦૦ | |||
| | |||
| ૩–૦-૦ | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૬ | |||
| ધી સ્ટુડન્ટસ સ્ટાન્ડર્ડ <br>ઇંગ્લીશ ગુજરાતી <br>ડીક્ષનેરી. | |||
| વિઠ્ઠલરાય ગો. વ્યાસ <br>તથા<br>શંકરભાઇ જી. પટેલ | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૮૯૬ | |||
| રોયલ ૮ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૧૩૬ | |||
| ૦૩-૧૨-૨૦૦૦ | |||
| વિજયપ્રવર્ત્તક પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| ,, | |||
| | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૦૫ | |||
| સુપરરોયલ ૮ <br>પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૯૧૨ | |||
| ૦૩-૧૨-૨૦૦૦ | |||
| જૈન પ્રીન્ટીંગ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૯૧૫ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૯૭૬ | |||
| ૪–૦-૦ | |||
| સત્યવિજય પ્રી. પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ચોથી | |||
| ૧૯૨૪ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૯૭૬ | |||
| ૬–૦-૦ | |||
| સૂર્ય પ્રકાશ પ્રી. પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૭ | |||
| ધી સ્ટુડન્ટસ ઇંગ્લીશ <br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| મે. જમનાદાસ <br>ભગવાનદાસની કંપની | |||
| પોતે | |||
| પ્રથમ | |||
| ૧૮૯૯ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૮ | |||
| ધી સ્ટાર ઇંગ્લીશ-<br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| ભગુભાઈ એફ.<br>કારભારી અને મિ. <br>પટેલ | |||
| પોતે | |||
| પ્રથમ | |||
| ૧૯૦૧ | |||
| રોયલ ૬૪ <br>પેજી | |||
| ૫૦૦૦ | |||
| ૭૨૭ | |||
| ૦-૧૦-૦ | |||
| ધી એજ્યુકેશન સોસાઇટી <br>પ્રેસ મુંબાઇ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૧૨ | |||
| ,, | |||
| ૫૦૦૦ | |||
| ૭૨૭ | |||
| ૦-૧૦-૦ | |||
| સુરત જૈન પ્રીન્ટીંગ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૧૯ | |||
| ધી મહાભારત ડીક્ષનેરી. | |||
| બી. સી. દેસાઇ. | |||
| મોતીલાલ <br>મગનલાલ શાહ <br>બુકસેલર. <br>અમદાવાદ. | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૦૬ | |||
| સુપરરોયલ ૮ <br>પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૬૧૬ | |||
| ૬–૦-૦ | |||
| વિજય પ્રવર્તક પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૨૦ | |||
| ધી મેન્યુઅલ ઓફ <br>ઇંગ્લીશ ગુજરાતી <br>ડીક્ષનેરી. | |||
| ડૉ. આર. એન. <br>રાણીના. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૧૦ | |||
| રોયલ ૮ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૬૫૦ | |||
| ૩–૮-૦ | |||
| ધી યુનીઅન પ્રેસમુંબઇ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૨૧ | |||
| ધી કોન્ડેન્સ્ડ ઇંગ્લીશ- <br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| વિઠ્ઠલરાય ગો. વ્યાસ | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૧૧ | |||
| રોયલ ૮ પેજી | |||
| ૨૧૦૦ | |||
| ૬૮૪ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| વિજય પ્રવર્ત્તક પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| વિઠ્ઠલરાય ગો. વ્યાસ<br>તથા<br>શંકરભાઇ જી. પટેલ | |||
| પોતે | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૧૭ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૧૦૦ | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| <center>"</center> | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૯૨૨ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૧૦૦ | |||
| | |||
| | |||
| સૂર્ય પ્રકાશ પ્રીન્ટીંગ<br>પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ચોથી | |||
| ૧૯૨૬ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૩૨૦૦ | |||
| ૭૭૬ | |||
| ૬–૦-૦ | |||
| સૂર્ય પ્રકાશ પ્રીન્ટીંગ<br>પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| પાંચમી | |||
| ૧૯૩૨ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૧૦૦ | |||
| ૯૨૮ | |||
| ૬–૦-૦ | |||
| ધી રામવિજય પ્રીન્ટીંગ<br> પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૨૨ | |||
| ધી કોન્સાઇસ ઇંગ્લીશ <br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| શંકરભાઈ જી. પટેલ | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૧૧ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૧૦૦ | |||
| | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| ધી વિજય પ્રવર્ત્તક પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૨૩ | |||
| ધી પોકેટ પ્રોનાઉન્સીંગ <br>ઇંગ્લીશ-ગુજરાતી <br>ડીક્ષનેરી. | |||
| ભગુભાઈ એફ.<br>કારભારી. | |||
| એન. એમ. <br>ત્રિપાઠીની <br>કંપની. | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૧૨ | |||
| રોયલ ૩૨ | |||
| ૪૦૦૦ | |||
| ૯૮૩ | |||
| ૧–૮-૦ | |||
| ધી કોરોનેશન પ્રેસ–<br>મુંબાઇ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૨૪ | |||
| ધી પ્રોનાઉન્સીંગ પોકેટ<br>ઈંગ્લિશ ગુજરાતી <br>ડીક્ષનેરી. | |||
| વિઠ્ઠલરાય ગો. વ્યાસ <br>તથા શંકરભાઈ<br>ગલાભાઈ પટેલ. | |||
| પોતે | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૧૪ | |||
| સુપર રોયલ <br>૩૨ પેજી | |||
| ૨૧૦૦ | |||
| ૧૦૮૮ | |||
| ૧–૪-૦ | |||
| ધી સૂર્ય પ્રકાશ પ્રીન્ટીંગ | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૨૨ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૧૦૦ | |||
| ૧૦૮૮ | |||
| ૩–૦-૦ | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
|- | |||
| ર૫ | |||
| ધી જેમ ઈંગ્લીશ-<br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| કે. બી. નાણાવટી. | |||
| સોમચંદ<br>ભગવાનદાસ <br>બુકસેલર. | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૧૫ | |||
| રોયલ ૩૨ <br>પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૦૦૦ | |||
| ૧–૮-૦ | |||
| ધી સત્ય વિજય પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૧૬ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૦૦૦ | |||
| ૧–૮-૦ | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૯૨૨ | |||
| સુપરરોયલ <br>૩૨ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૧૪૪ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| સૂર્ય પ્રકાશ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ચોથી | |||
| ૧૯૩૦ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૨૪૪ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| પાંચમી | |||
| ૧૯૩૨ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૧૨૪૪ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| ધી ડાયમંડ જ્યુબીલી પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૨૬ | |||
| ધી કોહિનુર-ઇંગ્લીશ- <br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| કે. બી. નાણાવટી. | |||
| સોમચંદ <br>ભગવાનદાસ. | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૧૫ | |||
| ડેમી ૩૨ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૫૪૦ | |||
| ૦-૧૦-૦ | |||
| ભાસ્કર પ્રેસ-વડોદરા. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૨૨ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૫૪૦ | |||
| ૦-૧૨-૦ | |||
| અમદાવાદ સૂર્ય પ્રકાશ પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૯૩૦ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૬૬૪ | |||
| ૦-૧૩-૦ | |||
| ,, | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ચોથી | |||
| ૧૯૩૨ | |||
| <center>"</center> | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૬૭૨ | |||
| ૦-૧૩-૦ | |||
| ડાયમંડ જયુબીલી પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૨૭ | |||
| ધી પોકેટ પ્રોનાઉન્સીંગ <br>ઇંગ્લીશ ગુજરાતી <br>ડીક્ષનેરી. | |||
| બી. એચ. યાજ્ઞિક <br>અને અંબાલાલ <br>બુ. જાની. | |||
| એન. એમ. <br>ત્રિપાઠીની <br>કંપની. | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૨૧–૨૨ | |||
| સુપરરોયલ <br>૩૨ પેજી | |||
| ૫૦૦૦ | |||
| ૧૨૧૦ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| યુનિઅન પ્રીન્ટીંગ પ્રેસ <br>મુંબાઇ. | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| બીજી | |||
| ૧૯૨૬-૨૭ | |||
| | |||
| ૫૦૦૦ | |||
| ૧૨૧૦ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| <center>"</center> | |||
| | |||
|- | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| | |||
| ત્રીજી | |||
| ૧૯૩૧ | |||
| | |||
| ૩૦૦૦ | |||
| ૧૨૧૦ | |||
| ૨–૮-૦ | |||
| ધી વૈભવ પ્રેસ-મુંબાઇ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૨૮ | |||
| ધી હેંડી-ઈંગ્લીશ <br>ગુજરાતી તથા <br>ઈંગ્લીશ ડીક્ષનેરી. | |||
| એસ. કે. વૈદ્ય. | |||
| ધી ગુજરાત <br>ઓરીએન્ટલ <br>બુક ડેપો | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૨૬ | |||
| ક્રાઉન ૮ | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ઈં.ગુ.૫૩૪<br>ગુ.ઇં. ૨૮૦ | |||
| ૭–૦-૦ | |||
| સૂર્ય પ્રકાશ પ્રી. પ્રેસ. <br>તથા જ્ઞાનમંદિર પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૨૯ | |||
| ધી ન્યુ ઇંગ્લીશ-<br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| ડી. જે. વૈશ્નવ. | |||
| કરસનદાસ <br>નારણદાસ <br>સુરત. | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૨૭ | |||
| રોયલ ૮ પેજી | |||
| ૨૦૦૦ | |||
| ૯૧૨ | |||
| ૬–૮-૦ | |||
| સુરત સીટી પ્રી. પ્રેસ. | |||
| | |||
|- | |||
| ૩૦ | |||
| ધી સ્ટુડન્ટસલ ઇંગ્લિશ-<br>ગુજરાતી ડીક્ષનેરી. | |||
| જમનાશંકર <br>તુલશીદાસ મંકોડી. | |||
| શંકર નરહરી <br>જોશી–પુના. | |||
| પહેલી | |||
| | |||
| ડેમી ૮ પેજી | |||
| | |||
| ૯૨૦ | |||
| ૩–૦-૦ | |||
| ચિત્રશાળાપ્રેસ-પુના. | |||
| | |||
|- | |||
| ૩૧ | |||
| શ્રી શયાજી શાસનશબ્દ <br>કલ્પતરૂ. | |||
| ન્યાયમંત્રી કચેરી. | |||
| | |||
| પહેલી | |||
| ૧૯૩૧ | |||
| ફુલસ્કેપસાઇઝ | |||
| | |||
| ૯૧૨ | |||
| ૧૨-૦૮-૨૦૦૦ | |||
| વડોદરા સરકારી | |||
| કાયદા વિષયક ઇંગ્રેજી-<br>શબ્દના ગુજરાતી<br>મરાઠી-સંસ્કૃત-ઉર્દુ- <br>પર્શીયન-હિંદી-બંગાળી-<br>ગુજરાતી ભાષામાં હાલ <br>વપરાતા શબ્દો અને <br>છેવટે સૂચવાયેલા <br>શબ્દો- એવી રીતે <br>ફુલસ્કેપ-સાઇઝ આડા <br>કાગળમાં કોલમવાર <br>આપેલ છે. | |||
|} | |||
</small></center> | |||