16,112
edits
No edit summary |
No edit summary |
||
(3 intermediate revisions by the same user not shown) | |||
Line 1: | Line 1: | ||
{| class="wikitable sortable" | {| class="wikitable sortable" | ||
! ક્રમ !! નામ !! જન્મવર્ષ !! –/અવસાનવર્ષ !! પહેલી પ્રકાશિત કૃતિ, !! પ્રકાશનવર્ષ | ! ક્રમ !! પાનું !! નામ !! જન્મવર્ષ !! –/અવસાનવર્ષ !! પહેલી પ્રકાશિત કૃતિ, !! પ્રકાશનવર્ષ !! અન્ય | ||
|- | |- | ||
| ૧ || વાઘેલા ભારતીબેન ઈશ્વરભાઈ || 30-05-1983 || - || ગુજરાતી લોકસાહિત્યના સંશોધન સંપાદનમાં મહિલાઓનું પ્રદાન || ૨૦૧૫ | | ૧ || પાનું ૧ || વાઘેલા ભારતીબેન ઈશ્વરભાઈ || 30-05-1983 || - || ગુજરાતી લોકસાહિત્યના સંશોધન સંપાદનમાં મહિલાઓનું પ્રદાન || ૨૦૧૫ || | ||
|- | |- | ||
| 2 || કાપડિયા વિરાફ એરચ || 20-12-1947 || - || આ કવિતા તેમને માટે || ૧૯૯૮ | | 2 || પાનું ૧ || કાપડિયા વિરાફ એરચ || 20-12-1947 || - || આ કવિતા તેમને માટે || ૧૯૯૮ || | ||
|- | |- | ||
| 3 || ત્રિવેદી ભરત અમૃતલાલ || 08-09-1943 || || પરાયા શ્વાશ || ૧૯૮૮ | | 3 || પાનું ૧ || ત્રિવેદી ભરત અમૃતલાલ || 08-09-1943 || || પરાયા શ્વાશ || ૧૯૮૮ || | ||
|- | |- | ||
| 4 || નડિયાદી રમણ || 14-06-1952 || || ધારો || ૨૦૧૯ | | 4 || પાનું ૧ || નડિયાદી રમણ || 14-06-1952 || || ધારો || ૨૦૧૯ || | ||
|- | |- | ||
| 5 || ધાનકી હસમુખ શ્યામલાલ || 07-07-1951 || || જિજ્ઞાસા અને કૌતુક || ૧૯૯૨ | | 5 || પાનું ૧ || ધાનકી હસમુખ શ્યામલાલ || 07-07-1951 || || જિજ્ઞાસા અને કૌતુક || ૧૯૯૨ || | ||
|- | |- | ||
| 6 || ધાનકી પ્રતીક્ષા હરસુખ || 05-05-1982 || || વેબ @ હોમ || ૨૦૦૩ | | 6 || પાનું ૧ || ધાનકી પ્રતીક્ષા હરસુખ || 05-05-1982 || || વેબ @ હોમ || ૨૦૦૩ || | ||
|- | |- | ||
| 7 || દવેનગીન || 07-01-1941 || || હસ્યોલોજી || ૨૦૧૫ | | 7 || પાનું ૧ || દવેનગીન || 07-01-1941 || || હસ્યોલોજી || ૨૦૧૫ || | ||
|- | |- | ||
| 8 || પટેલ જગદીશ || 12-10-1945 || || સ્વપ્નભંગ || ૧૯૮૫ | | 8 || પાનું ૧ || પટેલ જગદીશ || 12-10-1945 || || સ્વપ્નભંગ || ૧૯૮૫ || | ||
|- | |- | ||
| 9 || પારેખ શૈલેશ મહેન્દ્રભાઈ || 30-03-1943 || || ગીતાંજલી (અનુ) || ૨૦૦૯ | | 9 || પાનું ૧ || પારેખ શૈલેશ મહેન્દ્રભાઈ || 30-03-1943 || || ગીતાંજલી (અનુ) || ૨૦૦૯ || | ||
|- | |- | ||
| 10 || સ્વામીમાધવપ્રિયદાસ || 26-10-1951 || || કીર્તનની કુંજગલી || ૨૦૦૬ | | 10 || પાનું ૧ || સ્વામીમાધવપ્રિયદાસ || 26-10-1951 || || કીર્તનની કુંજગલી || ૨૦૦૬ || | ||
|- | |- | ||
| 11 || મેવાડા પુરુષોત્તમ અંબાલાલ 'સાજ' || 10-07-1951 || || મજધાર || ૧૯૫૧ | | 11 || પાનું ૧ || મેવાડા પુરુષોત્તમ અંબાલાલ 'સાજ' || 10-07-1951 || || મજધાર || ૧૯૫૧ || | ||
|- | |- | ||
| 12 || શાહ આશા વીરેન્દ્ર || Missing || || મૂળમાં છે જ || Missing | | 12 || પાનું ૨ || શાહ આશા વીરેન્દ્ર || Missing || || મૂળમાં છે જ || Missing || | ||
|- | |- | ||
| 13 || વ્યાસ બાકુભાઈ ભાઈશંકર || 25-08-1915 || ૦૬-૧૨-૦૬ || સાત એકાંકી || ૧૯૯૯ | | 13 || પાનું ૨ || વ્યાસ બાકુભાઈ ભાઈશંકર || 25-08-1915 || ૦૬-૧૨-૦૬ || સાત એકાંકી || ૧૯૯૯ || | ||
|- | |- | ||
| 14 || સૂચક કનુભાઈ હરિલાલ || 07-09-1939 || || સ્થાપત્યગુર્જરી || ૧૯૯૧ | | 14 || પાનું ૨ || સૂચક કનુભાઈ હરિલાલ || 07-09-1939 || || સ્થાપત્યગુર્જરી || ૧૯૯૧ || | ||
|- | |- | ||
| 15 || ભટ્ટ દીપક ભજીશંકર || Missing || || ગુજરાતી નાટ્યવિવેચન || ૨૦૦૫ | | 15 || પાનું ૨ || ભટ્ટ દીપક ભજીશંકર || Missing || || ગુજરાતી નાટ્યવિવેચન || ૨૦૦૫ || | ||
|- | |- | ||
| 16 || શાહ ચંદ્રકાન્ત હંસરાજ || ૦૭-૧૯૫૬ || || અને થોડાં સપનાં || ૧૯૯૨ | | 16 || પાનું ૨ || શાહ ચંદ્રકાન્ત હંસરાજ || ૦૭-૧૯૫૬ || || અને થોડાં સપનાં || ૧૯૯૨ || | ||
|- | |- | ||
| 17 || ત્રિવેદી દિનેશ્ચંદ્ર ગિરિજાશંકર || 26-02-1944 || || શિવપૂજન પ્રયોગ || ૨૦૨૨ | | 17 || પાનું ૨ || ત્રિવેદી દિનેશ્ચંદ્ર ગિરિજાશંકર || 26-02-1944 || || શિવપૂજન પ્રયોગ || ૨૦૨૨ || | ||
|- | |- | ||
| 18 || ગાંધી નટવર મોહન || 10-04-1940 || || અમેરિકા અમેરિકા || ૨૦૦૪ | | 18 || પાનું ૨ || ગાંધી નટવર મોહન || 10-04-1940 || || અમેરિકા અમેરિકા || ૨૦૦૪ || | ||
|- | |- | ||
| 19 || ઠક્કર ઉદય || | | 19 || પાનું ૨ || ઠક્કર ઉદય || Missing || || એકાવન || ૧૯૮૭ || | ||
|- | |- | ||
| 20 || પારેખ જયેશકુમાર નટવરલાલ || 02-11-1973 || || સરગના || ૨૦૦૫ | | 20 || પાનું ૨ || પારેખ જયેશકુમાર નટવરલાલ || 02-11-1973 || || સરગના || ૨૦૦૫ || | ||
|- | |- | ||
| 21 || મકવાણા સંજય બાબુભાઈ || 10-12-1975 || || શ્રેષ્ઠ વર્ષા ગીતો || ૨૦૧૩ | | 21 || પાનું ૨ || મકવાણા સંજય બાબુભાઈ || 10-12-1975 || || શ્રેષ્ઠ વર્ષા ગીતો || ૨૦૧૩ || | ||
|- | |- | ||
| 22 || સોલંકી ભરત આનંદલાલ || 21-07-1967 || || સિતાંષુ યશચંદ્રની કવિતા || ૧૯૯૫ | | 22 || પાનું ૨ || સોલંકી ભરત આનંદલાલ || 21-07-1967 || || સિતાંષુ યશચંદ્રની કવિતા || ૧૯૯૫ || | ||
|- | |- | ||
| 23 || મેકવાન ઇસુ ડાહ્યાભાઈ ઇસુ ડભાણિયા || 26-02-1945 || || સૂરજ સોનાનો || ૧૯૭૨ | | 23 || પાનું ૩ || મેકવાન ઇસુ ડાહ્યાભાઈ 'ઇસુ ડભાણિયા' || 26-02-1945 || || સૂરજ સોનાનો || ૧૯૭૨ || | ||
|- | |- | ||
| 24 || સરવૈયા રેખાબા દિગ્વિજયસિંહ || 15-05-1973 || || રેત પર લખાયેલા અક્ષરો || ૨૦૦૪ | | 24 || પાનું ૩ || સરવૈયા રેખાબા દિગ્વિજયસિંહ || 15-05-1973 || || રેત પર લખાયેલા અક્ષરો || ૨૦૦૪ || | ||
|- | |- | ||
| 25 || ભટ્ટ જ્યોતિભાઈ માનશંકર || 12-03-1934 || || રંગોલી આંગણાનો શણગાર || ૧૯૭૭ | | 25 || પાનું ૩ || ભટ્ટ જ્યોતિભાઈ માનશંકર || 12-03-1934 || || રંગોલી આંગણાનો શણગાર || ૧૯૭૭ || | ||
|- | |- | ||
| 26 || પટેલ હેમાંશુ || 21-03-1951 || || એક કવિતા પર્યાપ્ત છે અસ્તિત્વ માટે || ૨૦૦૯ | | 26 || પાનું ૩ || પટેલ હેમાંશુ || 21-03-1951 || || એક કવિતા પર્યાપ્ત છે અસ્તિત્વ માટે || ૨૦૦૯ || | ||
|- | |- | ||
| 27 || પ્રજાપતિ ગુરુદેવ હસમુખભાઈ || 06-09-1984 || || શાશ્વત સુખ || ૨૦૨૨ | | 27 || પાનું ૩ || પ્રજાપતિ ગુરુદેવ હસમુખભાઈ || 06-09-1984 || || શાશ્વત સુખ || ૨૦૨૨ || | ||
|- | |- | ||
| 28 || રાવલ મહેશકુમાર વિનોદરાય || 04-09-1956 || || તુષાર || ૧૯૭૮ | | 28 || પાનું ૩ || રાવલ મહેશકુમાર વિનોદરાય || 04-09-1956 || || તુષાર || ૧૯૭૮ || | ||
|- | |- | ||
| 29 || પટણી વજેસિંહ ચીસકાભાઈ || 23-04-1963 || || આગિયાનું અજવાળું || ૨૦૧૯ | | 29 || પાનું ૩ || પટણી વજેસિંહ ચીસકાભાઈ || 23-04-1963 || || આગિયાનું અજવાળું || ૨૦૧૯ || | ||
|- | |- | ||
| 30 || ચૌધરી રમેશ || 15-07-1984 || || વિવેચન વિધિ || ૨૦૧૧ | | 30 || પાનું ૩ || ચૌધરી રમેશ || 15-07-1984 || || વિવેચન વિધિ || ૨૦૧૧ || | ||
|- | |- | ||
| 31 || ચૌધરી સંજય રઘુવીર || 25-04-1963 || || ગિરનાર || ૨૦૦૮ | | 31 || પાનું ૩ || ચૌધરી સંજય રઘુવીર || 25-04-1963 || || ગિરનાર || ૨૦૦૮ || | ||
|- | |- | ||
| 32 || દાસાણી હરીશ રામજીભાઈ || 17-12-1951 || || પવન, જલ, પાંદડું || ૨૦૨૧ | | 32 || પાનું ૩ || દાસાણી હરીશ રામજીભાઈ || 17-12-1951 || || પવન, જલ, પાંદડું || ૨૦૨૧ || | ||
|- | |- | ||
| 33 || તળપદા શાર્દૂલ ગોપાળાભાઈ || 26-11-1987 || || ચરોતરના દેવી પૂજકોનો ઇતિહાસ || ૨૦૨૦ | | 33 || પાનું ૩ || તળપદા શાર્દૂલ ગોપાળાભાઈ || 26-11-1987 || || ચરોતરના દેવી પૂજકોનો ઇતિહાસ || ૨૦૨૦ || | ||
|- | |- | ||
| 34 || ખારોડ નિખિલ મહેશચંદ્ર || 07-05-1955 || || કિમ અધુના? || ૧૯૯૩ | | 34 || પાનું ૪ || ખારોડ નિખિલ મહેશચંદ્ર || 07-05-1955 || || કિમ અધુના? || ૧૯૯૩ || | ||
|- | |- | ||
| 35 || મેવાડા અરવિંદરાય ગીગાભાઈ || 01-11-1946 || || લીલીકુંજાર વસુંધરા જાગ ! || ૨૦૧૭ | | 35 || પાનું ૪ || મેવાડા અરવિંદરાય ગીગાભાઈ || 01-11-1946 || || લીલીકુંજાર વસુંધરા જાગ ! || ૨૦૧૭ || | ||
|- | |- | ||
| 36 || જોશી ભરત 'પાર્થ મહાબાહુ' || 26-09-1963 || || ગાંધી વિચાર મંજૂષા || ૨૦૧૪ | | 36 || પાનું ૪ || જોશી ભરત 'પાર્થ મહાબાહુ' || 26-09-1963 || || ગાંધી વિચાર મંજૂષા || ૨૦૧૪ || | ||
|- | |- | ||
| 37 || ચાંપાનેરી રમેશચંદ્ર મગનલાલ || 24-12-1948 || || આપણે તો લીલાલહેર છે ! || ૨૦૧૯ | | 37 || પાનું ૪ || ચાંપાનેરી રમેશચંદ્ર મગનલાલ || 24-12-1948 || || આપણે તો લીલાલહેર છે ! || ૨૦૧૯ || | ||
|- | |- | ||
| 38 || કુકડિયા પ્રવીણ ભનાભાઈ || 01-04-1977 || || પ્રત્યક્ષસૂચિ ૨૦૧૮ અવલોક્ય ૨૦૨૧ || Missing | | 38 || પાનું ૪ || કુકડિયા પ્રવીણ ભનાભાઈ || 01-04-1977 || || પ્રત્યક્ષસૂચિ ૨૦૧૮ અવલોક્ય ૨૦૨૧ || Missing || | ||
|- | |- | ||
| 39 || મહેતા પ્રીતિ ભાર્ગવ || 15-04-1947 || || શબ્દછવિ || ૨૦૨૨ | | 39 || પાનું ૪ || મહેતા પ્રીતિ ભાર્ગવ || 15-04-1947 || || શબ્દછવિ || ૨૦૨૨ || | ||
|- | |- | ||
| 40 || ત્રિવેદી રમેશ શિવશંકર || 18-11-1941 || || આઠમું પાતાળ || ૧૯૮૦ | | 40 || પાનું ૪ || ત્રિવેદી રમેશ શિવશંકર || 18-11-1941 || || આઠમું પાતાળ || ૧૯૮૦ || | ||
|- | |- | ||
| 41 || ત્રિવેદી છાયા || 31-03-1974 || || શ્રી ગઝલ || ૨૦૦૫ | | 41 || પાનું ૪ || ત્રિવેદી છાયા || 31-03-1974 || || શ્રી ગઝલ || ૨૦૦૫ || | ||
|- | |- | ||
| 42 || જોશી વસંતરાય ભાઈશંકર || 14-06-1961 || || ક્ષિતિકર્ષ || ૨૦૦૦ | | 42 || પાનું ૪ || જોશી વસંતરાય ભાઈશંકર || 14-06-1961 || || ક્ષિતિકર્ષ || ૨૦૦૦ || | ||
|- | |- | ||
| 43 || જાની વિનોદરાય ચન્દ્રશંકર || 25-10-1935 || || શૈશવનું ઓશીકું || Missing | | 43 || પાનું ૪ || જાની વિનોદરાય ચન્દ્રશંકર || 25-10-1935 || || શૈશવનું ઓશીકું || Missing || | ||
|- | |- | ||
| 44 || રાઉલજી અર્જુનસિંહ કે. || 20-11-1952 || || આસક્તિ || ૨૦૧૪ | | 44 || પાનું ૪ || રાઉલજી અર્જુનસિંહ કે. || 20-11-1952 || || આસક્તિ || ૨૦૧૪ || | ||
|- | |||
| 45 || પાનું ૫ || પુરોહિત રતિલાલ રવિશંકર || 06-04-1947 || || શ્રીમદ ભાગવત-રામાયણ સમન્વય-૧ || ૨૦૦૯ || | |||
|- | |||
| 46 || પાનું ૫ || ખખ્ખર પારૂલ હિતેશકુમાર || 10-07-1970 || || કલમને ડાળખી ફૂટી || ૨૦૧૮ || | |||
|- | |||
| 47 || પાનું ૫ || રોહિત રતિલાલ કાલિદાસ || 18-04-1981 || || શિક્ષણાયાત્રાનાં સાથી || ૨૦૧૩ || | |||
|- | |||
| 48 || પાનું ૫ || પ્રજાપતિ જીતેન્દ્ર શંકરભાઈ || 01-01-1987 || || હું હતે કાગળ ઉપર || ૨૦૧૪ || | |||
|- | |||
| 49 || પાનું ૫ || પ્રજાપતિ રમેશકુમાર અંબારામભાઈ 'શિલ્પી બુરેઠા' || 07-06-1983 || || કુમાર || ૨૦૧૬ || | |||
|- | |||
| 50 || પાનું ૫ || ઠક્કર ચિરાગ ઉમકાન્ત || 29-04-1981 || || ચાણક્ય મંત્ર || ૨૦૧૩ || | |||
|- | |||
| 51 || પાનું ૫ || શાહ ઈન્દિરાબેન પૂંજાલાલ || 01-07-1939 || || મોહે લાગી લગન || ૧૯૯૫ || | |||
|- | |||
| 52 || પાનું ૫ || પટેલ મણિલાલ ન. 'જગતમિત્ર' || 21-08-1946 || || બાલુડાં || ૧૯૮૩ || (મૂળમાં એમની ૧૯૯૫ની કરતી નોંધાઈ છે.) | |||
|- | |||
| 53 || પાનું ૫ || સોની અજય રામણીકલાલ || 21-11-1991 || || રેતીનો માણસ || ૨૦૧૭ || | |||
|- | |||
| 54 || પાનું ૫ || રાઠોડજયંત માધવજીભાઈ || 10-05-1966 || || ધોળી ધૂળ || ૨૦૨૦ || | |||
|- | |||
| 55 || પાનું ૫ || પટેલ રાકેશ જયંતિભાઈ || 08-10-1978 || || રણપંખીની પાંખ પર ટહુકટી સવાર || ૨૦૧૭ || | |||
|- | |||
| 56 || પાનું ૫ || જાની પૂજન નીલેશભાઈ || 02-02-1997 || || ફેસબુકના સર્જક માર્ક ઝકરબર્ગ || ૨૦૧૯ | |||
|} | |||
==Table 2== | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:75%;padding-right:0.5em;" | |||
|- | |||
| | |||
|[[મોત્સાર્ટ અને બીથોવન/પ્રસ્તાવના|પ્રસ્તાવના]] | |||
| align="right" | ५ | |||
|- | |||
| ૧ | |||
|[[મોત્સાર્ટ અને બીથોવન/મોત્સાર્ટ|મોત્સાર્ટ]] | |||
| align="right" | ૩ | |||
|- | |||
|} | |||
==table 3== | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:350px;padding-right:0.5em;" | |||
|- | |||
| પૂર્વઆધુનિકતાવાદ | |||
| આધુનિકતાવાદ | |||
|- | |||
| હૃદયકેન્દ્રિતા | |||
| ચિત્તકેન્દ્રિતા | |||
|- | |||
| કોઠાસૂઝ | |||
| તર્કશાસ્ત્રીયતા | |||
|- | |||
| ઈશ્વર: લૌકિક | |||
| ઈશ્વર: અ-લૌકિક | |||
|- | |||
| સ્થાનિક (local) | |||
| શાશ્વત (urniversal) | |||
|- | |||
| સમૂહનિષ્ઠતા: | |||
| વ્યક્તિનિષ્ઠત – વસ્તુનિષ્ઠતા | |||
|- | |||
| અંત:સ્ફૂરણાવાદ | |||
| | |||
|- | |||
| (intutionism) | |||
| Formalism | |||
|- | |||
| normative | |||
| description | |||
|- | |||
| સત્ય: શ્રદ્ધાકેન્દ્રી | |||
| સત્ય: પ્રમાણ કેન્દ્રી | |||
|- | |||
| પ્રકૃતિ અસ્તિત્વનો એક અંશ | |||
| પ્રકૃતિ: સંપત્તિ | |||
|- | |||
| mythology | |||
| metaphysics | |||
|- | |||
|} | |||
==Table 5== | |||
<center> | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;" | |||
|- | |||
| '''modernism''' | |||
|align="right"|'''postmodernism''' | |||
|- | |||
| romanticism/Symbolism | |||
|align="right"|paraphsics/Dadaism | |||
|- | |||
| form (conjunctive, closed) | |||
|align="right"| antiforn (disjunctive, open) | |||
|- | |||
| purpose | |||
|align="right"|play | |||
|- | |||
| design | |||
|align="right"| chance | |||
|- | |||
| hierarchy | |||
|align="right"|anarchy | |||
|- | |||
| mastery/logos | |||
|align="right"|exhaustion/silence | |||
|- | |||
| art object/finished work distance | |||
|align="right"|process/performance/happening | |||
|- | |||
| distance | |||
|align="right"|participation | |||
|- | |||
| creation/totalization/synthesis | |||
|align="right"| decreation/deconstructon/antithesis | |||
|- | |||
| presence | |||
|align="right"|absence | |||
|- | |||
| centring | |||
|align="right"|dispersal | |||
|- | |||
| genre/boundary | |||
|align="right"| text/intertext | |||
|- | |||
| semantics | |||
|align="right"| rhetoric | |||
|- | |||
| paradigm | |||
|align="right"|syntagm | |||
|- | |||
| hypotaxis | |||
|align="right"| parataxis | |||
|- | |||
| metaphor | |||
|align="right"|metonymy | |||
|- | |||
| selection | |||
|align="right"| combination | |||
|- | |||
| root/depth | |||
|align="right"|rhizome/suface | |||
|- | |||
| interpretation/reading | |||
|align="right"|against interpretation/reading | |||
|- | |||
| signified | |||
|align="right"| signifier | |||
|- | |||
| lisible (readerly) | |||
|align="right"| scriptible (writofly) | |||
|- | |||
| narrative/grande histoire | |||
|align="right"| anti-narrative/petite histoire | |||
|- | |||
| master code | |||
|align="right"|idioloot | |||
|- | |||
| symptom | |||
|align="right"|desire | |||
|- | |||
| type | |||
|align="right"| mutant | |||
|- | |||
| genital/phallic | |||
|align="right"|polymorphous/androgynous | |||
|- | |||
| paranoia | |||
|align="right"|schizophrenia | |||
|- | |||
| origin/cause | |||
|align="right"|schizophrenia | |||
|- | |||
| origin/cause | |||
|align="right"|difference-difference/ttraco | |||
|- | |||
| God the Father | |||
|align="right"|The Holy Ghost irony | |||
|- | |||
| metaphysics | |||
|align="right"| irony | |||
|- | |||
| indeterminacy | |||
|align="right"| determinacy | |||
|- | |||
| transcendence | |||
|align="right"| immanence | |||
|} | |} |