16,138
edits
No edit summary |
No edit summary |
||
(One intermediate revision by the same user not shown) | |||
Line 46: | Line 46: | ||
| 22 || પાનું ૨ || સોલંકી ભરત આનંદલાલ || 21-07-1967 || || સિતાંષુ યશચંદ્રની કવિતા || ૧૯૯૫ || | | 22 || પાનું ૨ || સોલંકી ભરત આનંદલાલ || 21-07-1967 || || સિતાંષુ યશચંદ્રની કવિતા || ૧૯૯૫ || | ||
|- | |- | ||
| 23 || પાનું ૩ || મેકવાન ઇસુ ડાહ્યાભાઈ ઇસુ ડભાણિયા || 26-02-1945 || || સૂરજ સોનાનો || ૧૯૭૨ || | | 23 || પાનું ૩ || મેકવાન ઇસુ ડાહ્યાભાઈ 'ઇસુ ડભાણિયા' || 26-02-1945 || || સૂરજ સોનાનો || ૧૯૭૨ || | ||
|- | |- | ||
| 24 || પાનું ૩ || સરવૈયા રેખાબા દિગ્વિજયસિંહ || 15-05-1973 || || રેત પર લખાયેલા અક્ષરો || ૨૦૦૪ || | | 24 || પાનું ૩ || સરવૈયા રેખાબા દિગ્વિજયસિંહ || 15-05-1973 || || રેત પર લખાયેલા અક્ષરો || ૨૦૦૪ || | ||
Line 113: | Line 113: | ||
|- | |- | ||
| 56 || પાનું ૫ || જાની પૂજન નીલેશભાઈ || 02-02-1997 || || ફેસબુકના સર્જક માર્ક ઝકરબર્ગ || ૨૦૧૯ | | 56 || પાનું ૫ || જાની પૂજન નીલેશભાઈ || 02-02-1997 || || ફેસબુકના સર્જક માર્ક ઝકરબર્ગ || ૨૦૧૯ | ||
|} | |||
==Table 2== | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:75%;padding-right:0.5em;" | |||
|- | |||
| | |||
|[[મોત્સાર્ટ અને બીથોવન/પ્રસ્તાવના|પ્રસ્તાવના]] | |||
| align="right" | ५ | |||
|- | |||
| ૧ | |||
|[[મોત્સાર્ટ અને બીથોવન/મોત્સાર્ટ|મોત્સાર્ટ]] | |||
| align="right" | ૩ | |||
|- | |||
|} | |||
==table 3== | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:350px;padding-right:0.5em;" | |||
|- | |||
| પૂર્વઆધુનિકતાવાદ | |||
| આધુનિકતાવાદ | |||
|- | |||
| હૃદયકેન્દ્રિતા | |||
| ચિત્તકેન્દ્રિતા | |||
|- | |||
| કોઠાસૂઝ | |||
| તર્કશાસ્ત્રીયતા | |||
|- | |||
| ઈશ્વર: લૌકિક | |||
| ઈશ્વર: અ-લૌકિક | |||
|- | |||
| સ્થાનિક (local) | |||
| શાશ્વત (urniversal) | |||
|- | |||
| સમૂહનિષ્ઠતા: | |||
| વ્યક્તિનિષ્ઠત – વસ્તુનિષ્ઠતા | |||
|- | |||
| અંત:સ્ફૂરણાવાદ | |||
| | |||
|- | |||
| (intutionism) | |||
| Formalism | |||
|- | |||
| normative | |||
| description | |||
|- | |||
| સત્ય: શ્રદ્ધાકેન્દ્રી | |||
| સત્ય: પ્રમાણ કેન્દ્રી | |||
|- | |||
| પ્રકૃતિ અસ્તિત્વનો એક અંશ | |||
| પ્રકૃતિ: સંપત્તિ | |||
|- | |||
| mythology | |||
| metaphysics | |||
|- | |||
|} | |||
==Table 5== | |||
<center> | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;" | |||
|- | |||
| '''modernism''' | |||
|align="right"|'''postmodernism''' | |||
|- | |||
| romanticism/Symbolism | |||
|align="right"|paraphsics/Dadaism | |||
|- | |||
| form (conjunctive, closed) | |||
|align="right"| antiforn (disjunctive, open) | |||
|- | |||
| purpose | |||
|align="right"|play | |||
|- | |||
| design | |||
|align="right"| chance | |||
|- | |||
| hierarchy | |||
|align="right"|anarchy | |||
|- | |||
| mastery/logos | |||
|align="right"|exhaustion/silence | |||
|- | |||
| art object/finished work distance | |||
|align="right"|process/performance/happening | |||
|- | |||
| distance | |||
|align="right"|participation | |||
|- | |||
| creation/totalization/synthesis | |||
|align="right"| decreation/deconstructon/antithesis | |||
|- | |||
| presence | |||
|align="right"|absence | |||
|- | |||
| centring | |||
|align="right"|dispersal | |||
|- | |||
| genre/boundary | |||
|align="right"| text/intertext | |||
|- | |||
| semantics | |||
|align="right"| rhetoric | |||
|- | |||
| paradigm | |||
|align="right"|syntagm | |||
|- | |||
| hypotaxis | |||
|align="right"| parataxis | |||
|- | |||
| metaphor | |||
|align="right"|metonymy | |||
|- | |||
| selection | |||
|align="right"| combination | |||
|- | |||
| root/depth | |||
|align="right"|rhizome/suface | |||
|- | |||
| interpretation/reading | |||
|align="right"|against interpretation/reading | |||
|- | |||
| signified | |||
|align="right"| signifier | |||
|- | |||
| lisible (readerly) | |||
|align="right"| scriptible (writofly) | |||
|- | |||
| narrative/grande histoire | |||
|align="right"| anti-narrative/petite histoire | |||
|- | |||
| master code | |||
|align="right"|idioloot | |||
|- | |||
| symptom | |||
|align="right"|desire | |||
|- | |||
| type | |||
|align="right"| mutant | |||
|- | |||
| genital/phallic | |||
|align="right"|polymorphous/androgynous | |||
|- | |||
| paranoia | |||
|align="right"|schizophrenia | |||
|- | |||
| origin/cause | |||
|align="right"|schizophrenia | |||
|- | |||
| origin/cause | |||
|align="right"|difference-difference/ttraco | |||
|- | |||
| God the Father | |||
|align="right"|The Holy Ghost irony | |||
|- | |||
| metaphysics | |||
|align="right"| irony | |||
|- | |||
| indeterminacy | |||
|align="right"| determinacy | |||
|- | |||
| transcendence | |||
|align="right"| immanence | |||
|} | |} |