કૃતિકોશ/કવિતા: Difference between revisions

Jump to navigation Jump to search
no edit summary
No edit summary
No edit summary
 
(16 intermediate revisions by the same user not shown)
Line 2: Line 2:
{{rule|height=2px}}
{{rule|height=2px}}
{{rule|height=1px}}
{{rule|height=1px}}
{{center|૧. કવિતા}}
<big>{{center|{{color|DeepSkyBlue|૧. કવિતા}} }}</big>
{{rule|height=2px}}
{{rule|height=2px}}
{{rule|height=1px}}
{{rule|height=1px}}
Line 18: Line 18:
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:800px;padding-right:0.5em;"
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:800px;padding-right:0.5em;"
|-
|-
|style="width:50px"|
|style="width:100px"|
| {{color|DeepSkyBlue|૧૮૪૧-૧૮૫૦}}
|style="width:700px"| {{color|DeepSkyBlue|૧૮૪૧-૧૮૫૦}}
|-
|-
| ૧૮૪૮  
| ૧૮૪૮  
Line 88: Line 88:
|-
|-
| ૧૮૫૯  
| ૧૮૫૯  
| મિથ્યાભિમાન મતખંડન (નર્મદની કવિતા પર કટાક્ષ) – કવિ હીરાચંદ  
| મિથ્યાભિમાન મતખંડન (નર્મદની કવિતા પર કટાક્ષ) – કવિ હીરાચંદ કહાનજી
|-
|-
| ૧૮૫૯  
| ૧૮૫૯  
Line 108: Line 108:
| હિંદુસ્તાનની નિર્ધનતાનાં મૂળ  – ઝવેરી મનમોહનદાસ ર.
| હિંદુસ્તાનની નિર્ધનતાનાં મૂળ  – ઝવેરી મનમોહનદાસ ર.
|-
|-
| ૧૮૬૦ આસપાસ  
| ૧૮૬૦&nbsp;આસપાસ  
| ગંજનામેહ – મંચેરજી કાવસજી શાપુરજી ‘મનસુખ’
| ગંજનામેહ – મંચેરજી કાવસજી શાપુરજી ‘મનસુખ’
|-
|-
Line 240: Line 240:
| કોહ્યડા સંગ્રહ – પરીખ કેશવલાલ
| કોહ્યડા સંગ્રહ – પરીખ કેશવલાલ
|-
|-
| ૧૮૭૦ આસપાસ  
| ૧૮૭૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| રૂસ્તમ જાંબુલી કાવ્યસંગ્રહ – સુરતી રૂસ્તમજી
| રૂસ્તમ જાંબુલી કાવ્યસંગ્રહ – સુરતી રૂસ્તમજી
|-
|-
Line 247: Line 247:
|-
|-
|   
|   
| ૧૮૭૧-૧૮૮૦
| {{color|DeepSkyBlue|૧૮૭૧-૧૮૮૦}}
|-
|-
| ૧૮૭૧  
| ૧૮૭૧  
Line 400: Line 400:
|-
|-
| ૧૮૭૭  
| ૧૮૭૭  
| રણમલસરવર્ણન – કવિ દલપતરામ  
| રણમલસરવર્ણન – કવિ દલપતરામ [જુઓ – અર્વાચીન કવિતા, પૃ૪]
|-
| [જુઓ – અર્વાચીન કવિતા, પૃ૪]
|-
|-
| ૧૮૭૭  
| ૧૮૭૭  
Line 462: Line 459:
| કચ્છ ગરબાવળી – કવિ દલપતરામ
| કચ્છ ગરબાવળી – કવિ દલપતરામ
|-
|-
| ૧૮૮૦ આસપાસ  
| ૧૮૮૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| સુભાષિતલહરી – ભટ્ટ ગટુલાલજી
| સુભાષિતલહરી – ભટ્ટ ગટુલાલજી
|-
|-
Line 472: Line 469:
|-
|-
|   
|   
| ૧૮૮૧-૧૮૯૦
| {{color|DeepSkyBlue|૧૮૮૧-૧૮૯૦}}
|-
|-
| ૧૮૮૧  
| ૧૮૮૧  
Line 744: Line 741:
| બુલુબુલ (બીજી આ., પહેલી ૧૮૮૩) – દેરાસરી ડાહ્યાભાઈ પીતાંબરદાસ
| બુલુબુલ (બીજી આ., પહેલી ૧૮૮૩) – દેરાસરી ડાહ્યાભાઈ પીતાંબરદાસ
|-
|-
| ૧૮૯૦ આસપાસ  
| ૧૮૯૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| બાળગીત – ભટ્ટ ચતુર્ભુજ
| બાળગીત – ભટ્ટ ચતુર્ભુજ
|-
|-
| ૧૮૯૦ આસપાસ  
| ૧૮૯૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| કાવ્યમુદ્રિકા – વોરા ગૌરીશંકર
| કાવ્યમુદ્રિકા – વોરા ગૌરીશંકર
|-
|-
| ૧૮૯૦ આસપાસ  
| ૧૮૯૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| હરિલીલામૃત : ૧, ૨ – કવિ દલપતરામ  
| હરિલીલામૃત : ૧, ૨ – કવિ દલપતરામ [ જીવનના અંતિમ દાયકામાં દલપતરામે રચેલા ગણાતા આ ગ્રંથો ૧૯૨૮, ૧૯૩૫માં પ્રકાશિત થયેલા છે અને એ આચાર્ય વિહારીલાલને નામે છે.]
|-
[ જીવનના અંતિમ દાયકામાં દલપતરામે રચેલા ગણાતા આ ગ્રંથો ૧૯૨૮, ૧૯૩૫માં  
|-
| પ્રકાશિત થયેલા છે અને એ આચાર્ય વિહારીલાલને નામે છે.]
|-
|-
| ૧૮૯૦ આસપાસ  
| ૧૮૯૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| તખ્તવિલાસ : ૧, ૨ – કવિ  દલપતરામ
| તખ્તવિલાસ : ૧, ૨ – કવિ  દલપતરામ
|-
|-
Line 906: Line 897:
| ચકોરી પ્રબોધ-ચન્દ્રોક્તિકા અને પ્રેમનિમજ્જ – ત્રવાડી છગનલાલ મનસુખરામ
| ચકોરી પ્રબોધ-ચન્દ્રોક્તિકા અને પ્રેમનિમજ્જ – ત્રવાડી છગનલાલ મનસુખરામ
|-
|-
| ૧૮૯૫ આસપાસ  
| ૧૮૯૫&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| સ્વલ્પસંગ્રહ – કવિ કહાનજી
| સ્વલ્પસંગ્રહ – કવિ કહાનજી
|-
|-
Line 1,119: Line 1,110:
| સુબોધ ગરબાવળી – ભટ્ટ બાપાલાલ ભાઈશંકર
| સુબોધ ગરબાવળી – ભટ્ટ બાપાલાલ ભાઈશંકર
|-
|-
| ૧૯૦૦ આસપાસ  
| ૧૯૦૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| શિશુકંઠાભરણ – શ્રોફ હીરાલાલ
| શિશુકંઠાભરણ – શ્રોફ હીરાલાલ
|-
|-
| ૧૯૦૦ આસપાસ  
| ૧૯૦૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| ગીતમાળા : ભા. ૧, ૨ – સહીઅડ શંકરરાય
| ગીતમાળા : ભા. ૧, ૨ – સહીઅડ શંકરરાય
|-
|-
Line 1,737: Line 1,728:
| રામાયણનો રસાત્મક સાર – ભટ્ટ હરગોવિંદ કાનજી
| રામાયણનો રસાત્મક સાર – ભટ્ટ હરગોવિંદ કાનજી
|-
|-
| ૧૯૧૫ આસપાસ  
| ૧૯૧૫&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| સુબોધબાવની – કવિ સુંદરજી પૂંજાભાઈ
| સુબોધબાવની – કવિ સુંદરજી પૂંજાભાઈ
|-
|-
| ૧૯૧૫ આસપાસ  
| ૧૯૧૫&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| સુંદર સતસઈ – કવિ સુંદરજી પૂંજાભાઈ
| સુંદર સતસઈ – કવિ સુંદરજી પૂંજાભાઈ
|-
|-
Line 2,082: Line 2,073:
| કાવ્યગંગા : વિદ્યાર્થીવિલાસ – ભટ્ટ પુરુષોત્તમ જોગીભાઈ
| કાવ્યગંગા : વિદ્યાર્થીવિલાસ – ભટ્ટ પુરુષોત્તમ જોગીભાઈ
|-
|-
| ૧૯૨૫ આસપાસ  
| ૧૯૨૫&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| નર્મદાશતક – ઓઝા કાશીરામ
| નર્મદાશતક – ઓઝા કાશીરામ
|-
|-
Line 2,197: Line 2,188:
|-
|-
| ૧૯૨૮  
| ૧૯૨૮  
| હરિલીલામૃત : ૧ [મ.] – કવિ/ત્રવાડી દલપતરામ [? આચાર્ય  
| હરિલીલામૃત : ૧ [મ.] – કવિ/ત્રવાડી દલપતરામ [? આચાર્ય વિહારીલાલ; વળી જુઓ ‘૧૮૯૦ આસપાસ‘ માં આ પુસ્તકનો નિર્દેશ]
|-
| વિહારીલાલ; વળી જુઓ ‘૧૮૯૦ આસપાસ‘ માં આ પુસ્તકનો નિર્દેશ]
|-
|-
| ૧૯૨૮  
| ૧૯૨૮  
Line 2,310: Line 2,298:
| કથાકુંજ – ઓઝા ચંદ્રકાન્ત મંગળજી
| કથાકુંજ – ઓઝા ચંદ્રકાન્ત મંગળજી
|-
|-
| ૧૯૩૦ આસપાસ  
| ૧૯૩૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| શિવવિનોદ – શાહ શિવજી
| શિવવિનોદ – શાહ શિવજી
|-
|-
Line 2,553: Line 2,541:
| શ્રીકૃષ્ણમંજરી – દેસાઈજી ઈન્દુમતિ હ.
| શ્રીકૃષ્ણમંજરી – દેસાઈજી ઈન્દુમતિ હ.
|-
|-
| ૧૯૩૫ આસપાસ  
| ૧૯૩૫&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| કચ્છી કાવ્યકુંજ – સંપટ મૂળજી
| કચ્છી કાવ્યકુંજ – સંપટ મૂળજી
|-
|-
Line 2,763: Line 2,751:
| કર્ણાવતી – કવિ ન્હાનાલાલ
| કર્ણાવતી – કવિ ન્હાનાલાલ
|-
|-
| ૧૯૪૦ આસપાસ  
| ૧૯૪૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| યમ શિબિકાને – જોશી દેવકૃષ્ણ
| યમ શિબિકાને – જોશી દેવકૃષ્ણ
|-
|-
Line 3,132: Line 3,120:
| ઝંકાર – દવે નરેન્દ્ર  
| ઝંકાર – દવે નરેન્દ્ર  
|-
|-
| ૧૯૫૦ આસપાસ  
| ૧૯૫૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| ગુંજન – દેસાઈ સ્નેહલીલા
| ગુંજન – દેસાઈ સ્નેહલીલા
|-
|-
Line 3,651: Line 3,639:
| નવો અવતાર – પરમાર શિવકુમાર ગોવિંદભાઈ ‘કુમાર’, ‘શિવમ્‌’
| નવો અવતાર – પરમાર શિવકુમાર ગોવિંદભાઈ ‘કુમાર’, ‘શિવમ્‌’
|-
|-
| ૧૯૬૦ આસપાસ  
| ૧૯૬૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| તાહરી રુબાઈઓ – પોપટિયા અલારખાભાઈ ‘સાલિક પોપટિયા’
| તાહરી રુબાઈઓ – પોપટિયા અલારખાભાઈ ‘સાલિક પોપટિયા’
|-
|-
| ૧૯૬૦ આસપાસ  
| ૧૯૬૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| સ્વાતિબિન્દુ – વૈદ્ય મહેશ ધનવંતરાય ‘રંજિત’
| સ્વાતિબિન્દુ – વૈદ્ય મહેશ ધનવંતરાય ‘રંજિત’
|-
|-
Line 3,726: Line 3,714:
| પુનરપિ [મ.] – શ્રીધરાણી કૃષ્ણલાલ
| પુનરપિ [મ.] – શ્રીધરાણી કૃષ્ણલાલ
|-
|-
| ૧૯૬૧ આસપાસ  
| ૧૯૬૧&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| પંચામૃત – પંડ્યા બટુકરાય
| પંચામૃત – પંડ્યા બટુકરાય
|-
|-
Line 4,452: Line 4,440:
| મીનાકારી – શિનોરવાલા બચુભાઈ ‘જાહિદ શિનોરવાલા’
| મીનાકારી – શિનોરવાલા બચુભાઈ ‘જાહિદ શિનોરવાલા’
|-
|-
| ૧૯૭૦ આસપાસ  
| ૧૯૭૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| ઓજસ [મ.] – સૈયદ મોટમિયાં ‘ઓજસ પાલનપુરી’
| ઓજસ [મ.] – સૈયદ મોટમિયાં ‘ઓજસ પાલનપુરી’
|-
|-
Line 4,962: Line 4,950:
| વંટોળ – વ્યાસ ચીમનલાલ
| વંટોળ – વ્યાસ ચીમનલાલ
|-
|-
| ૧૯૭૫ આસપાસ  
| ૧૯૭૫&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| અવાજ – અંધારિયા કનુભાઈ
| અવાજ – અંધારિયા કનુભાઈ
|-
|-
Line 7,530: Line 7,518:
| શબ્દ ભીતર વહે – મહેસાનવી ચંદુ
| શબ્દ ભીતર વહે – મહેસાનવી ચંદુ
|-
|-
| ૧૯૯૬ આસપાસ  
| ૧૯૯૬&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| ફૂલના તાજા જખમ – પરમાર મનીષ
| ફૂલના તાજા જખમ – પરમાર મનીષ
|-
|-
Line 8,040: Line 8,028:
| અણસાર કેવળ – ધોરડા હેમંત
| અણસાર કેવળ – ધોરડા હેમંત
|-
|-
| ૨૦૦૦ આસપાસ  
| ૨૦૦૦&nbsp;આસપાસ&nbsp;
| શ્રૃણવંતુ – ભટ્ટ ધ્રુવ
| શ્રૃણવંતુ – ભટ્ટ ધ્રુવ
|}
|}
{{center|<big><big>❒</big></big>}}
{{HeaderNav2
|previous =
|next = વાર્તા
}}

Navigation menu