સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તકો: Difference between revisions

no edit summary
No edit summary
No edit summary
(21 intermediate revisions by the same user not shown)
Line 5: Line 5:


<span style="color:#800020">   
<span style="color:#800020">   
આપણે ત્યાં ઉત્તમ સાહિત્યકારો અને તેમના સાહિત્યને પુરસ્કૃત કરવાની પરંપરા વર્ષોથી ચાલી આવે છે. ૧૯૫૪માં સ્થાપિત સાહિત્ય અકાદમી, દિલ્હી ૧૯૫૫થી ભારતની માન્ય ભાષાઓમાં પ્રકાશિત ઉત્તમ પુસ્તકને પ્રતિવર્ષ સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કાર અર્પણ કરે છે. ગુજરાતીમાં પ્રથમ પુરસ્કૃત પુસ્તક 'મહાદેવભાઈ દેસાઈની ડાયરી' (લેખક: મહાદેવભાઈ દેસાઈ)થી લઈને આજ સુધીના પુરસ્કૃત પુસ્તકોને વાચકો સમક્ષ મૂકવાના હેતુથી એકત્ર 'સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તક શ્રેણી' શરૂ કરવા જઈ રહ્યું છે. ડાયરી, છંદશાસ્ત્ર, તત્ત્વજ્ઞાન, ભાષાવિજ્ઞાન, સાંસ્કૃતિક ઇતિહાસ, રેખાચિત્રો, ચરીત્ર, પ્રવાસ, નિબંધ, વિવેચન, કવિતા, નાટક, વાર્તા, નવલકથા — એમ વિવિધ ક્ષેત્રે પુરસ્કૃત પુસ્તકોમાંની આ સાહિત્યસમૃદ્ધિ આપની સમક્ષ મૂકતા એકત્ર આનંદ અનુભવે છે.<br>
આપણે ત્યાં ઉત્તમ સાહિત્યકારો અને તેમના સાહિત્યને પુરસ્કૃત કરવાની પરંપરા વર્ષોથી ચાલી આવે છે. ૧૯૫૪માં સ્થાપિત સાહિત્ય અકાદમી, દિલ્હી ૧૯૫૫થી ભારતની માન્ય ભાષાઓમાં પ્રકાશિત ઉત્તમ પુસ્તકને પ્રતિવર્ષ સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કાર અર્પણ કરે છે. ગુજરાતીમાં પ્રથમ પુરસ્કૃત પુસ્તક ‘મહાદેવભાઈ દેસાઈની ડાયરી’ (લેખક: મહાદેવભાઈ દેસાઈ)થી લઈને આજ સુધીના પુરસ્કૃત પુસ્તકોને વાચકો સમક્ષ મૂકવાના હેતુથી એકત્ર ‘સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તક શ્રેણી’ શરૂ કરવા જઈ રહ્યું છે. ડાયરી, છંદશાસ્ત્ર, તત્ત્વજ્ઞાન, ભાષાવિજ્ઞાન, સાંસ્કૃતિક ઇતિહાસ, ચરીત્ર, પ્રવાસ, નિબંધ, વિવેચન, કવિતા, નાટક, વાર્તા, નવલકથા — એમ વિવિધ ક્ષેત્રે પુરસ્કૃત પુસ્તકોમાંની આ સાહિત્યસમૃદ્ધિ આપની સમક્ષ મૂકતા એકત્ર આનંદ અનુભવે છે.<br>
</span>
</span>
<br>
<br>
Line 32: Line 32:
| ૧૯૫૬
| ૧૯૫૬
| [[રામનારાયણ પાઠક|રામનારાયણ વિ. પાઠક]]
| [[રામનારાયણ પાઠક|રામનારાયણ વિ. પાઠક]]
| [https://issuu.com/ekatra/docs/bruhatpingal_r?fr=sNzM5ZDUzMjcxNDk બૃહદ્ પિંગળ]
| [[બૃહત્ પિંગળ]]
| છંદશાસ્ત્ર
| છંદશાસ્ત્ર
|-  
|-  
Line 39: Line 39:
| [[સુખલાલ સંઘવી]]
| [[સુખલાલ સંઘવી]]
| [https://issuu.com/ekatra/docs/013_darshan_ane_chintan_pandit_sukhlal?fr=sY2VjYzUzMjcxNDk દર્શન અને ચિંતન]  
| [https://issuu.com/ekatra/docs/013_darshan_ane_chintan_pandit_sukhlal?fr=sY2VjYzUzMjcxNDk દર્શન અને ચિંતન]  
| ડાયરી
| તત્ત્વજ્ઞાન-ચિંતન
|-  
|-  
| {{autorow}}
| {{autorow}}
Line 50: Line 50:
| ૧૯૬૧
| ૧૯૬૧
| [[રામસિંહજી રાઠોડ]]
| [[રામસિંહજી રાઠોડ]]
| ક્ચ્છનું સંસ્કૃતિદર્શન
| કચ્છનું સંસ્કૃતિદર્શન
| સાંસ્કૃતિક ઈતિહાસ
| સાંસ્કૃતિક ઈતિહાસ
|-  
|-  
Line 56: Line 56:
| ૧૯૬૨
| ૧૯૬૨
| [[વિષ્ણુપ્રસાદ ત્રિવેદી]]
| [[વિષ્ણુપ્રસાદ ત્રિવેદી]]
| [https://issuu.com/ekatra/docs/003_upayan_vishnuprasad_trivedi?fr=sNDZiODUzMjcxNDk ઉપાયન]
| [[ઉપાયન]]
| વિવેચન
| વિવેચન
|-  
|-  
Line 116: Line 116:
| ૧૯૭૪
| ૧૯૭૪
| [[અનંતરાય રાવળ]]
| [[અનંતરાય રાવળ]]
| [https://issuu.com/ekatra/docs/taratamya_anantrai_raval?fr=sMDZiMjUzMjcxNDk તારતમ્ય]
| [[તારતમ્ય]]
| વિવેચન
| વિવેચન
|-
|-
Line 140: Line 140:
| ૧૯૭૮
| ૧૯૭૮
| [[હરીન્દ્ર દવે]]
| [[હરીન્દ્ર દવે]]
| હયાતી
| [[હયાતી]]
| કવિતા
| કવિતા
|-
|-
Line 152: Line 152:
| ૧૯૮૦
| ૧૯૮૦
| [[જયન્ત પાઠક]]
| [[જયન્ત પાઠક]]
| અનુનય
| [[અનુનય]]
| કવિતા
| કવિતા
|-
|-
Line 175: Line 175:
| {{autorow}}
| {{autorow}}
| ૧૯૮૪
| ૧૯૮૪
| [[રમણલાલ જોષી]]
| [[રમણલાલ જોષી|રમણલાલ જોશી]]
| વિવેચનની પ્રક્રિયા
| [[વિવેચનની પ્રક્રિયા]]
| વિવેચન
| વિવેચન
|-
|-
Line 212: Line 212:
| ૧૯૯૦
| ૧૯૯૦
| [[અનિલ જોશી]]
| [[અનિલ જોશી]]
| સ્ટેચ્યુ
| [[સ્ટેચ્યૂ]]
| નિબંધ
| નિબંધ
|-
|-
Line 253: Line 253:
| {{autorow}}
| {{autorow}}
| ૧૯૯૭
| ૧૯૯૭
| [[અશોકપુરી ગોસ્વામી]]
| અશોકપુરી ગોસ્વામી
| કૂવો
| કૂવો
| નવલકથા
| નવલકથા
Line 259: Line 259:
| {{autorow}}
| {{autorow}}
| ૧૯૯૮
| ૧૯૯૮
| [[જયંત કોઠારી]]
| [[જયંત કોઠારી]] (અસ્વીકાર)
| વાંકદેખાં વિવેચન
| [[વાંકદેખાં વિવેચનો]]
| વિવેચન
| વિવેચન
|-
|-
Line 289: Line 289:
| {{autorow}}
| {{autorow}}
| ૨૦૦૩
| ૨૦૦૩
| [[બિંદુ ભટ્ટ]]
| બિંદુ ભટ્ટ
| અખેપાતર
| અખેપાતર
| નવલકથા
| નવલકથા
Line 406: Line 406:
|''ઘેર જતાં''
|''ઘેર જતાં''
| નિબંધ
| નિબંધ
|-
| {{autorow}}
|૨૦૨૩
|વિનોદ જોશી
|''[[સૈરન્ધ્રી]]''
|કવિતા
|-
| {{autorow}}
|૨૦૨૪
|દિલીપ ઝવેરી
|''[[ભગવાનની વાતો]]''
|કવિતા
|}
|}
</center>
</center>