32,740
edits
No edit summary |
No edit summary |
||
| Line 1: | Line 1: | ||
{{SetTitle}} | {{SetTitle}} | ||
{| style="background-color: #fdffe7; border: 1px solid #fceb92;" | {| style="background-color: #fdffe7; border: 1px solid #fceb92;width:100%" | ||
|rowspan="3" style="vertical-align: middle; padding: 5px;" | [[File:Suresh-Joshi.jpg| | |rowspan="3" style="vertical-align: middle; padding: 5px;" | [[File:Suresh-Joshi.jpg|150px]] | ||
|style="font-size: | |style="font-size: xxx-large; padding: 0px 0px 0 0px; height: 0em;" | '''સુરેશ જોષી''' | ||
|- | |- | ||
|style="font-size: x-large; padding: | |style="font-size: x-large; padding: 0px 0px 0 0px; height: 0em;" |(જન્મ : ૩૦ મે ૧૯૨૧ - અવ. ૬ સપ્ટેમ્બર ૧૯૨૧) | ||
|- | |- | ||
|style="font-size: x-large; padding: | |style="font-size: x-large; padding: 0px 0px 0 0px; height: 0em;" | '''આધુનિક યુગ''' | ||
|} | |} | ||
{{rule|80%|height=2px|}} | |||
{| style="background-color: #fdffe7; border: 1px solid #fceb92;" | |||
| | |||
{{gap}}એમનો જન્મ દક્ષિણ ગુજરાતના વાલોડમાં. નજીકના સોનગઢના વનવિસ્તારમાં એ ઊછર્યા. મુંબઈથી એમ.એ. થઈને પછી કરાંચીમાં, વલ્લભવિદ્યાનગરમાં અધ્યાપન કર્યું. 1951-1981 દરમ્યાન વડોદરાની મ. સ. યુનિવર્સિટીમાં ગુજરાતીના પ્રોફેસર તરીકે રહ્યા. | |||
સર્જક તરીકે એમણે કવિતા | {{gap}}એમણે પોતાના વિવેચન દ્વારા અને ‘ક્ષિતિજ’ વગેરે 6 જેટલાં સામયિકો દ્વારા નવા યુગની મુદ્રા રચી; કવિતા-વાર્તા-નવલકથા-વિવેચનનાં અનેક પુસ્તકોના અનુવાદ દ્વારા એમણે પશ્ચિમની તેજસ્વી પ્રતિભાઓને ગુજરાતીના લેખકો-વાચકો સામે મૂકી. સર્જક તરીકે એમણે કવિતા, નવલકથા ટૂંકી વાર્તાઓ રચી. | ||
{{Poem2Close}} | |||
|} | |||
<br> | |||
{{rule|80%|height=2px|}} | |||
<br> | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:100%;padding-right:0.5em;" | |||
|- | |||
|align=center|[[File:Anubhavan book cover.jpg|150px|center|link=અનુભાવન]] | |||
|align=center|[[File:Anubodh_Book_cover.jpg|center|150px|link=અનુબોધ]] | |||
|align=center|[[File:Gujaratima kavya tattva vicharana - Book Cover 2.jpg|150px|center|link=ગુજરાતીમાં કાવ્યતત્ત્વવિચારણા - ભાગ ૧]] | |||
|- | |||
|align=center|'''[[અનુભાવન]]''' | |||
|align=center|'''[[અનુબોધ]]''' | |||
|align=center|'''[[ગુજરાતીમાં કાવ્યતત્ત્વવિચારણા - ભાગ ૧]]''' | |||
|- | |||
|<br> | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
|align=center|[[File:Gujaratima Kavyatattvavicharana Part 2 Book Cover.jpg|150px|center|link=ગુજરાતીમાં કાવ્યતત્ત્વવિચારણા - ભાગ ૨]] | |||
|align=center|[[File:Gujaratima_Vivechan_Tattvavichar_cover.jpg|center|150px|link=ગુજરાતીમાં વિવેચનતત્ત્વવિચાર]] | |||
|align=center|[[File:Gujarati_sahitya_ma_Adhunikatavad_Cover_page.jpg|150px|center|link=ગુજરાતી સાહિત્યમાં આધુનિકતાવાદ]] | |||
|- | |||
|align=center|'''[[ગુજરાતીમાં કાવ્યતત્ત્વવિચારણા - ભાગ ૨]]''' | |||
|align=center|'''[[ગુજરાતીમાં વિવેચનતત્ત્વવિચાર]]''' | |||
|align=center|'''[[ગુજરાતી સાહિત્યમાં આધુનિકતાવાદ]]''' | |||
|- | |||
|<br> | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
|align=center|[[File:Kathavichar title.jpg|150px|center|link=કથાવિચાર]] | |||
|align=center|[[File:Kathavivechan Prati - Book Cover.jpg|center|150px|link=કથાવિવેચન પ્રતિ]] | |||
|align=center|[[File:Kala Sahitya ane Vivechan Title page 1.jpg|150px|center|link=કળા, સાહિત્ય અને વિવેચન]] | |||
|- | |||
|align=center|'''[[કથાવિચાર]]''' | |||
|align=center|'''[[કથાવિવેચન પ્રતિ]]''' | |||
|align=center|'''[[કળા, સાહિત્ય અને વિવેચન]]''' | |||
|- | |||
|<br> | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
|align=center|[[File:Gujarati Granthakar Shreni - Pannalal title.jpg|150px|center|link=પન્નાલાલ પટેલ : ગુજરાતી ગ્રંથકાર શ્રેણી]] | |||
|align=center|[[File:Pratiti_Title.jpg|center|150px|link=પ્રતીતિ]] | |||
|align=center|[[File:Shabdlok Book Cover.jpg|150px|center|link=શબ્દલોક]] | |||
|- | |||
|align=center|'''[[પન્નાલાલ પટેલ : ગુજરાતી ગ્રંથકાર શ્રેણી]]''' | |||
|align=center|'''[[પ્રતીતિ]]''' | |||
|align=center|'''[[શબ્દલોક]]''' | |||
|- | |||
|<br> | |||
| | |||
| | |||
|- | |||
|align=center|[[File:Tatvasandarbh-Title.jpg|150px|center|link=તત્ત્વસંદર્ભ]] | |||
|align=center|[[File:Vibhavana_book_photo.jpg|center|150px|link=વિભાવના]] | |||
|align=center|[[File:Vivechan Ni Bhumika Book Cover.jpg|150px|center|link=વિવેચનની ભૂમિકા]] | |||
|- | |||
|align=center|'''[[તત્ત્વસંદર્ભ]]''' | |||
|align=center|'''[[વિભાવના]]''' | |||
|align=center|'''[[વિવેચનની ભૂમિકા]]''' | |||
|} | |} | ||