4,510
edits
No edit summary |
Shnehrashmi (talk | contribs) No edit summary |
||
| (67 intermediate revisions by 3 users not shown) | |||
| Line 2: | Line 2: | ||
{{Heading|સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તકો}} | {{Heading|સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તકો}} | ||
[[File:Academy books title.jpg|frameless|center]]<br> | |||
<span style="color:#800020"> | |||
આપણે ત્યાં ઉત્તમ સાહિત્યકારો અને તેમના સાહિત્યને પુરસ્કૃત કરવાની પરંપરા વર્ષોથી ચાલી આવે છે. ૧૯૫૪માં સ્થાપિત સાહિત્ય અકાદમી, દિલ્હી ૧૯૫૫થી ભારતની માન્ય ભાષાઓમાં પ્રકાશિત ઉત્તમ પુસ્તકને પ્રતિવર્ષ સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કાર અર્પણ કરે છે. ગુજરાતીમાં પ્રથમ પુરસ્કૃત પુસ્તક ‘મહાદેવભાઈ દેસાઈની ડાયરી’ (લેખક: મહાદેવભાઈ દેસાઈ)થી લઈને આજ સુધીના પુરસ્કૃત પુસ્તકોને વાચકો સમક્ષ મૂકવાના હેતુથી એકત્ર ‘સાહિત્ય અકાદમી પુરસ્કૃત પુસ્તક શ્રેણી’ શરૂ કરવા જઈ રહ્યું છે. ડાયરી, છંદશાસ્ત્ર, તત્ત્વજ્ઞાન, ભાષાવિજ્ઞાન, સાંસ્કૃતિક ઇતિહાસ, ચરીત્ર, પ્રવાસ, નિબંધ, વિવેચન, કવિતા, નાટક, વાર્તા, નવલકથા — એમ વિવિધ ક્ષેત્રે પુરસ્કૃત પુસ્તકોમાંની આ સાહિત્યસમૃદ્ધિ આપની સમક્ષ મૂકતા એકત્ર આનંદ અનુભવે છે.<br> | |||
</span> | |||
<br> | |||
<span style="color:#ff0000"> | |||
(નોંધ : અહીં જે જે પુસ્તકોની સંમતિ લેખક કે તેમના વારસદારો પાસેથી મળી છે તે પુસ્તકો ઈ-પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યા છે. આગળ જેમ જેમ સંમતિ મળતી જશે તેમ તેમ પુસ્તકો ઉમેરવામાં આવશે.)<br> | |||
</span> | |||
<br> | |||
{| class="wikitable" | <center> | ||
{| class="wikitable wikitable plainrowheaders sortable autorowtable" | |||
|- | |- | ||
|ક્રમાંક | | ક્રમાંક | ||
! વર્ષ | ! પુરસ્કાર વર્ષ | ||
! સર્જક | ! સર્જક | ||
! કૃતિ | ! કૃતિ | ||
! | ! કૃતિપ્રકાર | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૫૫ | | ૧૯૫૫ | ||
| [[મહાદેવભાઈ દેસાઈ]] | | [[મહાદેવભાઈ દેસાઈ]] | ||
| [ | | [https://www.gandhiheritageportal.org/ghp_booksection_detail/LTMtMg==#page/1/mode/2up '''મહાદેવભાઈની ડાયરી'''] | ||
| ડાયરી | | ડાયરી | ||
|- | |- | ||
| Line 29: | Line 32: | ||
| ૧૯૫૬ | | ૧૯૫૬ | ||
| [[રામનારાયણ પાઠક|રામનારાયણ વિ. પાઠક]] | | [[રામનારાયણ પાઠક|રામનારાયણ વિ. પાઠક]] | ||
| | | '''[[બૃહત્ પિંગળ]]''' | ||
| | | છંદશાસ્ત્ર | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૫૮ | | ૧૯૫૮ | ||
| [[સુખલાલ સંઘવી]] | | [[સુખલાલ સંઘવી]] | ||
| દર્શન અને ચિંતન | | [https://issuu.com/ekatra/docs/013_darshan_ane_chintan_pandit_sukhlal?fr=sY2VjYzUzMjcxNDk '''દર્શન અને ચિંતન'''] | ||
| | | તત્ત્વજ્ઞાન-ચિંતન | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૬૦ | | ૧૯૬૦ | ||
| [[રસિકલાલ | | [[રસિકલાલ પરીખ]] | ||
| | | શર્વિલક | ||
| નાટક | | નાટક | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૬૧ | | ૧૯૬૧ | ||
| [[રામસિંહજી રાઠોડ]] | | [[રામસિંહજી રાઠોડ]] | ||
| | | કચ્છનું સંસ્કૃતિદર્શન | ||
| | | સાંસ્કૃતિક ઈતિહાસ | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૬૨ | | ૧૯૬૨ | ||
| [[વિષ્ણુપ્રસાદ ત્રિવેદી]] | | [[વિષ્ણુપ્રસાદ ત્રિવેદી]] | ||
| ઉપાયન | | '''[[ઉપાયન]]''' | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૬૩ | | ૧૯૬૩ | ||
| [[રાજેન્દ્ર શાહ]] | | [[રાજેન્દ્ર શાહ]] | ||
| શાંત કોલાહલ | | '''[[શાંત કોલાહલ]]''' | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૬૪ | | ૧૯૬૪ | ||
| [[ડોલરરાય માંકડ]] | | [[ડોલરરાય માંકડ]] | ||
| નૈવેદ્ય | | '''[[નૈવેદ્ય]]''' | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| Line 71: | Line 74: | ||
| ૧૯૬૫ | | ૧૯૬૫ | ||
| [[કાકાસાહેબ કાલેલકર]] | | [[કાકાસાહેબ કાલેલકર]] | ||
| જીવનવ્યવસ્થા | | [https://issuu.com/ekatra/docs/jivanvyavastha_kaka_saheb_kalelkar?fr=sYTVhNzUzMjcxNDk '''જીવનવ્યવસ્થા'''] | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૬૭ | | ૧૯૬૭ | ||
| [[ | | [[ડૉ. પ્રબોધ પંડિત]] | ||
| ગુજરાતી ભાષાનુ ધ્વનિ સ્વરૂપ<br />અને ધ્વનિ પરાવર્તન | | ગુજરાતી ભાષાનુ ધ્વનિ સ્વરૂપ<br />અને ધ્વનિ પરાવર્તન | ||
| | | ભાષાવિજ્ઞાન | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૬૮ | | ૧૯૬૮ | ||
| [[સુંદરમ્]] | | [[સુંદરમ્]] | ||
| અવલોકના | | [https://issuu.com/ekatra/docs/avlokna_r?fr=sMmQ1MzUzMjcxNDk '''અવલોકના'''] | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| Line 89: | Line 92: | ||
| ૧૯૬૯ | | ૧૯૬૯ | ||
| [[સ્વામી આનંદ]] (અસ્વીકાર) | | [[સ્વામી આનંદ]] (અસ્વીકાર) | ||
| [https://issuu.com/ekatra/docs/001_kul_kathao_swami_anand?fr=sMDUwYzUzMjcxNDk કુળકથાઓ] | | [https://issuu.com/ekatra/docs/001_kul_kathao_swami_anand?fr=sMDUwYzUzMjcxNDk '''કુળકથાઓ'''] | ||
| રેખાચિત્રો | | રેખાચિત્રો | ||
|- | |- | ||
| Line 101: | Line 104: | ||
| ૧૯૭૧ | | ૧૯૭૧ | ||
| [[ચંદ્રવદન મહેતા]] (ચં. ચી. મહેતા) | | [[ચંદ્રવદન મહેતા]] (ચં. ચી. મહેતા) | ||
| નાટ્ય ગઠરિયાં | | [https://issuu.com/ekatra/docs/011_naty_gathariya_chandravadan_maheta?fr=sYTEwMzUzMjcxNDk '''નાટ્ય ગઠરિયાં'''] | ||
| | | આત્મકથા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| Line 112: | Line 115: | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૭૪ | | ૧૯૭૪ | ||
| [[ | | [[અનંતરાય રાવળ]] | ||
| તારતમ્ય | | '''[[તારતમ્ય]]''' | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૭૫ | | ૧૯૭૫ | ||
| [[મનુભાઈ પંચોળી]] | | [[મનુભાઈ પંચોળી]] ‘દર્શક’ | ||
| સોક્રેટીસ | | સોક્રેટીસ | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
| Line 124: | Line 127: | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૭૬ | | ૧૯૭૬ | ||
| [[ઉશનસ્ | | [[ઉશનસ્]] | ||
| | | અશ્વત્થ | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૭૭ | | ૧૯૭૭ | ||
| [[રઘુવીર ચૌધરી]] | | [[રઘુવીર ચૌધરી]] | ||
| | | ઉપરવાસ | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
|- | |- | ||
| Line 137: | Line 140: | ||
| ૧૯૭૮ | | ૧૯૭૮ | ||
| [[હરીન્દ્ર દવે]] | | [[હરીન્દ્ર દવે]] | ||
| હયાતી | | '''[[હયાતી]]''' | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૭૯ | | ૧૯૭૯ | ||
| [[જગદીશ જોષી]] | | [[જગદીશ જોષી]] | ||
| વમળનાં વન | | [https://issuu.com/ekatra/docs/012_vamalna_van_jagdish_joshi?fr=sMGE0ZTUzMjcxNDk '''વમળનાં વન'''] | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૮૦ | | ૧૯૮૦ | ||
| [[જયન્ત પાઠક]] | | [[જયન્ત પાઠક]] | ||
| અનુનય | | '''[[અનુનય]]''' | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૮૧ | | ૧૯૮૧ | ||
| [[ | | [[હરિવલ્લભ ભાયાણી]] | ||
| રચના અને સંરચના | | રચના અને સંરચના | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
| Line 161: | Line 164: | ||
| ૧૯૮૨ | | ૧૯૮૨ | ||
| [[પ્રિયકાંત મણિયાર]] | | [[પ્રિયકાંત મણિયાર]] | ||
| લીલેરો ઢાળ | | [https://issuu.com/ekatra/docs/005_lilero_dhal_priykant_maniyar?fr=sYjk2ZTUzMjcxNDk '''લીલેરો ઢાળ'''] | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૮૩ | | ૧૯૮૩ | ||
| [[સુરેશ જોષી]] (અસ્વીકાર) | | [[સુરેશ જોષી]] (અસ્વીકાર) | ||
| ચિન્તયામિ મનસા | | '''[[ચિન્તયામિ મનસા]]''' | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૮૪ | | ૧૯૮૪ | ||
| [[રમણલાલ જોષી]] | | [[રમણલાલ જોષી|રમણલાલ જોશી]] | ||
| વિવેચનની પ્રક્રિયા | | '''[[વિવેચનની પ્રક્રિયા]]''' | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૮૫ | | ૧૯૮૫ | ||
| [[ | | [[કુંદનિકા કાપડિયા]] | ||
| [[સાત પગલાં આકાશમાં]] | | '''[[સાત પગલાં આકાશમાં]]''' | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
|- | |- | ||
| Line 185: | Line 188: | ||
| ૧૯૮૬ | | ૧૯૮૬ | ||
| [[ચંદ્રકાન્ત શેઠ]] | | [[ચંદ્રકાન્ત શેઠ]] | ||
| [[ધૂળમાંની પગલીઓ]] | | '''[[ધૂળમાંની પગલીઓ]]''' | ||
| | | સ્મૃતિચિત્રો | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| Line 192: | Line 195: | ||
| [[સિતાંશુ યશશ્ચન્દ્ર]] | | [[સિતાંશુ યશશ્ચન્દ્ર]] | ||
| જટાયુ | | જટાયુ | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| Line 203: | Line 206: | ||
| ૧૯૮૯ | | ૧૯૮૯ | ||
| [[જોસેફ મેકવાન]] | | [[જોસેફ મેકવાન]] | ||
| | | આંગળિયાત | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
|- | |- | ||
| Line 209: | Line 212: | ||
| ૧૯૯૦ | | ૧૯૯૦ | ||
| [[અનિલ જોશી]] | | [[અનિલ જોશી]] | ||
| | | '''[[સ્ટેચ્યૂ]]''' | ||
| | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૯૧ | | ૧૯૯૧ | ||
| [[લાભશંકર ઠાકર]] | | [[લાભશંકર ઠાકર]] | ||
| ટોળાં | | '''[[ટોળાં અવાજ ઘોંઘાટ]]''' | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૯૨ | | ૧૯૯૨ | ||
| [[ભોળાભાઈ પટેલ]] | | [[ભોળાભાઈ પટેલ]] | ||
| દેવોની ઘાટી | | '''[[દેવોની ઘાટી]]''' | ||
| | | પ્રવાસ | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૯૩ | | ૧૯૯૩ | ||
| [[નારાયણ દેસાઈ]] | | [[નારાયણ દેસાઈ]] | ||
| [[અગ્નિકુંડમાં ઊગેલું ગુલાબ]] | | '''[[અગ્નિકુંડમાં ઊગેલું ગુલાબ]]''' | ||
| જીવનચરિત્ર | | જીવનચરિત્ર | ||
|- | |- | ||
| Line 233: | Line 236: | ||
| ૧૯૯૪ | | ૧૯૯૪ | ||
| [[રમેશ પારેખ]] | | [[રમેશ પારેખ]] | ||
| | | વિતાન સુદ બીજ | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૯૫ | | ૧૯૯૫ | ||
| [[વર્ષા અડાલજા]] | | [[વર્ષા મહેન્દ્રભાઈ અડાલજા|વર્ષા અડાલજા]] | ||
| | | અણસાર | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
|- | |- | ||
| Line 246: | Line 249: | ||
| [[હિમાંશી શેલત]] | | [[હિમાંશી શેલત]] | ||
| અંધારી ગલીમાં સફેદ ટપકાં | | અંધારી ગલીમાં સફેદ ટપકાં | ||
| ટૂંકી | | ટૂંકી વાર્તા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૯૭ | | ૧૯૯૭ | ||
| | | અશોકપુરી ગોસ્વામી | ||
| કૂવો | | કૂવો | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
| Line 256: | Line 259: | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૧૯૯૮ | | ૧૯૯૮ | ||
| [[જયંત કોઠારી]] | | [[જયંત કોઠારી]] (અસ્વીકાર) | ||
| વાંકદેખાં | | '''[[વાંકદેખાં વિવેચનો]]''' | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| Line 281: | Line 284: | ||
| ૨૦૦૨ | | ૨૦૦૨ | ||
| [[ધ્રુવ ભટ્ટ]] | | [[ધ્રુવ ભટ્ટ]] | ||
| | | તત્વમસિ | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૨૦૦૩ | | ૨૦૦૩ | ||
| | | બિંદુ ભટ્ટ | ||
| | | અખેપાતર | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
|- | |- | ||
| Line 304: | Line 307: | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૨૦૦૬ | | ૨૦૦૬ | ||
| [[રતિલાલ | | [[રતિલાલ ‘અનિલ’]] | ||
| આટાનો સૂરજ | | આટાનો સૂરજ | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
| Line 316: | Line 319: | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૨૦૦૮ | | ૨૦૦૮ | ||
| [[સુમન શાહ]] | | [[સુમન શાહ]] | ||
| ફટફટિયુ | | [https://issuu.com/ekatra/docs/004_fatfatiyu_suman_shah?fr=sZDYyNzUzMjcxNDk '''ફટફટિયુ'''] | ||
| | | ટૂંકી વાર્તા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| Line 330: | Line 333: | ||
| [[ધીરેન્દ્ર મહેતા]] | | [[ધીરેન્દ્ર મહેતા]] | ||
| છાવણી | | છાવણી | ||
| નવલકથા | | નવલકથા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| Line 336: | Line 339: | ||
| [[મોહન પરમાર]] | | [[મોહન પરમાર]] | ||
| અંચળો | | અંચળો | ||
| ટૂંકી | | ટૂંકી વાર્તા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૨૦૧૨ | | ૨૦૧૨ | ||
| [[ચન્દ્રકાન્ત ટોપીવાળા]] | | [[ચન્દ્રકાન્ત ટોપીવાળા]] | ||
| સાક્ષીભાષ્ય | | [https://issuu.com/ekatra/docs/007_saxi_bhashya_chandrkan_topiwala?fr=sODU4NTUzMjcxNDk '''સાક્ષીભાષ્ય'''] | ||
| વિવેચન | | વિવેચન | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૨૦૧૩ | | ૨૦૧૩ | ||
| [[ચિનુ મોદી]] | | [[ચિનુ મોદી]] | ||
| | | '''[[ખારાં ઝરણ]]''' | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 353: | Line 356: | ||
| ૨૦૧૪ | | ૨૦૧૪ | ||
| [[અશ્વિન મહેતા]] | | [[અશ્વિન મહેતા]] | ||
| | | [https://issuu.com/ekatra/docs/006_chabi_bhitarni_ashvin_maheta_b64c137056ff36?fr=sOTBiOTUzMjcxNDk '''છબિ ભીતરની'''] | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| Line 359: | Line 362: | ||
| ૨૦૧૫ | | ૨૦૧૫ | ||
| [[રસિક શાહ]] | | [[રસિક શાહ]] | ||
| અંતે આરંભ (ભાગ ૧ અને ૨) | | [https://issuu.com/ekatra/docs/015_ante_aarambh_rasik_shah_1?fr=sZDFlZDUzMjcxNDk '''અંતે આરંભ''' (ભાગ ૧ અને ૨)] | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
|- | |- | ||
| Line 365: | Line 368: | ||
| ૨૦૧૬ | | ૨૦૧૬ | ||
| [[કમલ વોરા]] | | [[કમલ વોરા]] | ||
| | | '''[[અનેકએક]]''' | ||
| કવિતા | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| Line 376: | Line 379: | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
| ૨૦૧૮ | | ૨૦૧૮ | ||
| [[શરીફા વીજળીવાળા]] | | [[શરીફા વીજળીવાળા]] | ||
| વિભાજનની વ્યથા | | વિભાજનની વ્યથા | ||
| નિબંધ | | નિબંધ | ||
| Line 388: | Line 391: | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
|૨૦૨૦ | |૨૦૨૦ | ||
|[[હરીશ મીનાશ્રુ]] | | [[હરીશ મીનાશ્રુ]] | ||
|''બનારસ ડાયરી'' | |''બનારસ ડાયરી'' | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |- | ||
| {{autorow}} | | {{autorow}} | ||
|૨૦૨૧ | |૨૦૨૧ | ||
|યજ્ઞેશ દવે | | [[યજ્ઞેશ દવે]] | ||
|'' | |'''[[ગંધમંજૂષા]]''' | ||
| | | કવિતા | ||
|- | |||
| {{autorow}} | |||
|૨૦૨૨ | |||
| [[ગુલામમોહમ્મદ શેખ]] | |||
|''ઘેર જતાં'' | |||
| નિબંધ | |||
|- | |||
| {{autorow}} | |||
|૨૦૨૩ | |||
|વિનોદ જોશી | |||
|'''[[સૈરન્ધ્રી]]''' | |||
|કવિતા | |||
|- | |||
| {{autorow}} | |||
|૨૦૨૪ | |||
|દિલીપ ઝવેરી | |||
|'''[[ભગવાનની વાતો]]''' | |||
|કવિતા | |||
|} | |} | ||
</center> | |||
[[Category:Categories on EkatraWiki]] | |||