9,286
edits
No edit summary |
No edit summary |
||
| Line 7: | Line 7: | ||
{{Poem2Close}} | {{Poem2Close}} | ||
:'''અ.''' | :'''અ.''' ચિત્ર, રેખાંકન, છબી|ચિત્ર, રેખાંકન, છબી<br> | ||
{| class="wikitable sortable" | |||
! લેખ/ નોંધ શીર્ષક, !! લેખના લેખક-અનુ.ચિત્રકાર/ છબીકાર !! મહિનો, વર્ષ, પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| ૧૯૫૯નું વરસ || || માર્ચ59 | |||
|- | |||
| ૩૦મી જાન્યુઆરી (ગાંધી નિર્વાણ ચિત્ર) || કે. કે. હેબર (ચિત્રકાર) || જાન્યુ51 | |||
|- | |||
| અણુની અંદરનું વિશ્વ (ચિત્ર) || || એપ્રિલ54 | |||
|- | |||
| અભિમન્યુનું યુદ્ધ || નંદલાલ બસુ (ચિત્રકાર) || એપ્રિલ49 | |||
|- | |||
| અવલોકિતેશ્વર || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || જાન્યુ56 | |||
|- | |||
| આશ્ચર્ય || અશ્વિન મહેતા (છબીકાર) || એપ્રિલ62 | |||
|- | |||
| આંતર પુનર્જીવન (‘ન્યૂયૉર્ક ટાઇમ્સ‘ની સાહિત્યપૂર્તિમાંથી) || || માર્ચ54 | |||
|- | |||
| ઈશુજન્મ || || ડિસે58 | |||
|- | |||
| ઉદ્યાનવિહાર (ચિત્ર) || || મે49 | |||
|- | |||
| ઉમા-મહેશ્વર (ખંભાત, ૧૧૭૫-૭૬) (શિલ્પની છબી) || || સપ્ટે52 | |||
|- | |||
| એક ધ્યાન || || સપ્ટે57 | |||
|- | |||
| કમળમાળા || કે શ્રીનિવાસુલુ (ચિત્રકાર) || એપ્રિલ53 | |||
|- | |||
| કંટક-મુકુટિત ઈશુ શિલ્પ || એપ્સ્ટાઈન (શિલ્પી) || જુલાઈ60 | |||
|- | |||
| કાલીયદમન (શિલ્પની છબી) || || જુલાઈ52 | |||
|- | |||
| કાશ્મીરી કન્યાઓ || છગનલાલ જાદવ (ચિત્રકાર) || ફેબ્રુ59 | |||
|- | |||
| કાંચનજંઘા || નિકોલસ રોરિક (ચિત્રકાર) || જૂન51 | |||
|- | |||
| કુલુ || છગનલાલ જાદવ (ચિત્રકાર) || ડિસે50 | |||
|- | |||
| કૂંપળ || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || માર્ચ47; માર્ચ60; એપ્રિલ51 | |||
|- | |||
| કૃષ્ણની ગોકુળમાંથી વિદાય || સુનયનીદેવી (ચિત્રકાર) || સપ્ટે49 | |||
|- | |||
| કૃષ્ણમયી || ફૈઝી રાહમીન (ચિત્રકાર) || જૂન52 | |||
|- | |||
| કૃષ્ણલીલા || જ્યોતિ ભટ્ટ (ચિત્રકાર) || ફેબ્રુ56 | |||
|- | |||
| કૈલાસને ઢંઢોળતો રાવણ (ઇલોરા સ્થાપત્ય) || || જુલાઈ54 | |||
|- | |||
| ખજૂરાહોના શિલ્પનું કાચમાં કોતરકામ || કે. એચ. કુલકર્ણી (આલેખનકાર) || જુલાઈ57 | |||
|- | |||
| ગરબો || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || નવે51 | |||
|- | |||
| ગામડાનું બજાર || પી. સી. સાગરા (રેખાંકન) || નવે58 | |||
|- | |||
| ગાંધી-તારક (હંસપુચ્છનો ગાંધીતારક) || || સપ્ટે69 | |||
|- | |||
| ગોપિયાં (જોધપુર કિશનગઢ ૧૮૨૦-૩૦) (ચિત્ર) || || ડિસે52 | |||
|- | |||
| ગોવાળ‘ || કનૈયાલાલ યાદવ (ચિત્રકાર) || ફેબ્રુ61 | |||
|- | |||
| ચંદ્ર પર માનવીનું પ્રથમ ચરણ || || ઑગ69 | |||
|- | |||
| ચંદ્રાવતીના એક તોરણના અવશેષ (૧૮૨૫) || || જુલાઈ65 | |||
|- | |||
| જગતજનની (મન્ડૂપ, જાવા) (શિલ્પની છબી) || || એપ્રિલ56 | |||
|- | |||
| જળશોભા (ચિત્ર) || || જુલાઈ62 | |||
|- | |||
| જળાશય - બોરોબુદરનું શિલ્પ || રસિકલાલ પરીખ (અનુકૃતિ) || ફેબ્રુ52 | |||
|- | |||
| ઠંડી || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || ડિસે47 | |||
|- | |||
| તામીલ તરુણી || શાંતિ શાહ (ચિત્રકાર) || ઑગ53 | |||
|- | |||
| તોરણ (વડનગર) || || જૂન54 | |||
|- | |||
| ત્રિમૂર્તિ-એલીફન્ટા (મુંબઈ નજીક) || || સપ્ટે54 | |||
|- | |||
| દખ્ખણનો દેવ (પાંડુરંગ વિઠ્ઠલ-પંઢરપુરના મંદિરમાંની મૂર્તિ) || || જુલાઈ58 | |||
|- | |||
| દર્પણની સુન્દરી || || ફેબ્રુ53 | |||
|- | |||
| દીપોત્સવી || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || નવે47; નવે53 | |||
|- | |||
| દુષ્યન્ત-શકુંતલા || ખોડીદાસ પરમાર (ચિત્રકાર) || જાન્યુ61 | |||
|- | |||
| દેવીનૃત્ય (કારવણ મંદિરશિલ્પ) || સુમન શેઠ (છબીકાર) || સપ્ટે51 | |||
|- | |||
| નગરચિત્ર || નાગજીભાઈ ચૌહાણ (ચિત્રકાર) || નવે66 | |||
|- | |||
| નટીર પૂજા || નંદલાલ બસુ (ચિત્રકાર) || જાન્યુ49 | |||
|- | |||
| નવરાત્રિ || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || ઑક્ટો56 | |||
|- | |||
| નવલખી વાવ, વડોદરા || || સપ્ટે48 | |||
|- | |||
| નવા ચાસ || કે. કે. હેબર (ચિત્રકાર) || મે55 | |||
|- | |||
| નોરતાં || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || ઑક્ટો47 | |||
|- | |||
| અગ્નિની પત્ની સ્વાહા (ઈ. સ. ૧૦૦૦) (દંતેશ્વર, વડોદરા) (શિલ્પની છબી) || || જાન્યુ53 | |||
|- | |||
| પથેર પાંચાલી‘નું એક ચિત્ર || || ઑગ57 | |||
|- | |||
| પરપોટા (ચિત્ર) (‘માનવકુટુમ્બ‘ ચિત્ર પ્રદર્શન) || || ફેબ્રુ57 | |||
|- | |||
| પરબ || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || એપ્રિલ47; મે51; માર્ચ53; મે54; એપ્રિલ55; જૂન57; જૂન58 | |||
|- | |||
| પંચતંત્ર કથા : કાચબો અને બે બગ (મન્ડૂપ, જાવા) (શિલ્પની છબી) || || મે56 | |||
|- | |||
| પાંચ ઇન્દ્રિયો || લક્ષ્મણપાઈ (કલાકાર) || માર્ચ63 | |||
|- | |||
| પાંદડું એક ને બકરાં પાંચ || સોમાલાલ શાહ (ચિત્રકાર) || જાન્યુ67 | |||
|- | |||
| પૂર્ણિમા પાછી ઊગી રે || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || ફેબ્રુ55 | |||
|- | |||
| પેલે પાર || નિકોલસ રોરિક (ચિત્રકાર) || ઑક્ટૉ49 | |||
|- | |||
| પોયણું || વિદ્યાવ્રત (છબીકાર) || જૂન55 | |||
|- | |||
| પ્રતીક્ષા || || ઑકટૉ51 | |||
|- | |||
| પ્રસાધન || અનિલ રાયચૌધરી (ચિત્રકાર) || ફેબ્રુ54 | |||
|- | |||
| ફસલ || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || જાન્યુ47 | |||
|- | |||
| બલિ અને વામન‘ (મારવાડ સ્કૂલની રાજપૂત ચિત્રકળા) (ચિત્ર) || || નવે49 | |||
|- | |||
| બંદર (ચિત્ર) || || ઑક્ટો50 | |||
|- | |||
| બંધન અને મોક્ષ (કળાપ્રદર્શન, ટોકયો, સપ્ટે. ૧૯૫૭) (ચિત્ર) || || ડિસે57 | |||
|- | |||
| બાલગોપાલ : ગુજરાતી ચિત્રશૈલી(૧૫મી સદી) (રેખાંકન) || || એપ્રિલ52; મે52 | |||
|- | |||
| બાળક-બાળકી (ચિત્ર) (‘માનવકુટુમ્બ‘ ચિત્ર પ્રદર્શન) || || જાન્યુ57 | |||
|- | |||
| ભવાઈના ‘ઝંડા - ઝૂલણ‘ વેશનું ર્દશ્ય || રવિશંકર રાવળ (ચિત્રકાર) || નવે57 | |||
|- | |||
| ભારતીય લગ્નપ્રણાલીનું એક ર્દશ્ય || ફ્રેંક હોવેર્ટ (છબીકાર) || મે57 | |||
|- | |||
| મગરના મોંમા (બોરોબુડુર, જાવા) || ઉ. જો (છબીકાર) || જૂન56 | |||
|- | |||
| મણિપુરી નર્તન (રેખાંકન) || || જૂન53; જાન્યુ55 | |||
|- | |||
| મંડળી || ફ્રેડરિક ફેઇગલ(પ્રાગ) (ચિત્રકાર) || ઑગ50 | |||
|- | |||
| માતા અને બાળક (શિલ્પની છબી) (કોટ્યર્ક, તા.વિજાપુર: ૭મી સદી) || || જાન્યુ50 | |||
|- | |||
| માતૃકા-કોટ્યર્ક-ગુજરાત || || નવે54 | |||
|- | |||
| મિસરનું શિલ્પ (શિલ્પનું ચિત્ર) || || નવે50 | |||
|- | |||
| મીરાં || નંદલાલ બસુ (ચિત્રકાર) || ફેબ્રુ49 | |||
|- | |||
| મેઘ || નિકોલસ રોરિક (ચિત્રકાર) || જૂન49 | |||
|- | |||
| મોઢેરાનું એક શિલ્પ || પી. સી. સાગરા (રેખાંકન) || ઑગ58 | |||
|- | |||
| યુવતી || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || માર્ચ52 | |||
|- | |||
| રંગોળી (રેખાંકન) || || ઑગ51 | |||
|- | |||
| રાજવીરાંગના (ચિત્ર) || || મે50 | |||
|- | |||
| રાધાકૃષ્ણ (ચિત્ર) || || સપ્ટે50 | |||
|- | |||
| રામ અને જનક (૧૬૪૯ની રામાયણની હસ્તપ્રત, ઉદેપુર) || મનોહર (ચિત્રકાર) || ઑકટો52 | |||
|- | |||
| રામ-લક્ષ્મણ-ભરત-શત્રુઘ્ન વિવાહ (૧૬૪૯ની રામાયણની હસ્તપ્રત, ઉદેપુર) || મનોહર (ચિત્રકાર) || નવે52 | |||
|- | |||
| રાષ્ટ્રોના સંગ્રામનું સ્મારક (લાઈપઝિગ - યુરોપ) || || જૂન65 | |||
|- | |||
| રોદેં (ફ્રેન્ચ શિલ્પી)ની એક ભાવવાહી રચના (શિલ્પની છબી) || || જૂન60 | |||
|- | |||
| રોદેં (ફ્રેંચ શિલ્પી)ની એકકૃતિ (શિલ્પની છબી) || || ઑક્ટો60 | |||
|- | |||
| લતામંડપ નીચે અક્ષોભ્ય (બુદ્ધ) || || જુલાઈ48 | |||
|- | |||
| લા પીએતા‘ (ઈશુનું બલિદાન) (ફલોરેન્સ) || માઇકલ એન્જેલો (શિલ્પકાર) || જાન્યુ58 | |||
|- | |||
| વડ (નર્મદા કિનારાનું એક ર્દશ્ય) || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || નવે56 | |||
|- | |||
| વડલો || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || જૂન47 | |||
|- | |||
| વર્ડ્ઝવર્થનું નિવાસસ્થાન : પારેવડા કુટી (રેખાંકન) || || ઑગ73 | |||
|- | |||
| વહાલસોયો || દશરથ પટેલ (ચિત્રકાર) || ઑગ52 | |||
|- | |||
| વાદળ || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || જુલાઈ47 | |||
|- | |||
| વાનરવૃંદ (બોરોબુડુર, જાવા) || ઉ. જો (છબીકાર) || ઑગ56 | |||
|- | |||
| વાલીસુગ્રીવ યુદ્ધ (પ્રમ્બાનન, જાવા) || ઉ. જો (છબીકાર) || જુલાઈ56 | |||
|- | |||
| વાવાઝોડું (ચિત્ર) || || જુલાઈ50 | |||
|- | |||
| વિચારમગ્ન || શાંતિલાલ શાહ (ચિત્રકાર) || જુલાઈ51 | |||
|- | |||
| વીણાવાદિની (ચિત્ર) || || માર્ચ50 | |||
|- | |||
| વૈશાખ || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || મે47 | |||
|- | |||
| શણગાર || પ્રબોધ દાસ (ચિત્રકાર) || મે53 | |||
|- | |||
| શિબિરાજાનું દાન (બોરોબુડુરનું શિલ્પ) || ઉ. જો (છબીકાર) || ડિસે56 | |||
|- | |||
| શિયાળાની ચમક || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || ડિસે53; ડિસે54 | |||
|- | |||
| શેકસ્પિયરનું જન્મસ્થાન || || ફેબ્રુ64 | |||
|- | |||
| સરવડાં || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || ઑગ47 | |||
|- | |||
| સાધુઓ || || ફેબ્રુ58 | |||
|- | |||
| હાટડી || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || ફેબ્રુ47 | |||
|- | |||
| હિમગિરિ || છગનલાલ જાદવ (ચિત્રકાર) || એપ્રિલ59 | |||
|- | |||
| હોડી || રસિકલાલ પરીખ (ચિત્રકાર) || સપ્ટે47 | |||
|} | |||
:'''બ.''' [[સંસ્કૃતિ સૂચી/આવરણપૃષ્ઠ/વ્યક્તિ ચિત્ર|વ્યક્તિ ચિત્ર]]<br> | :'''બ.''' [[સંસ્કૃતિ સૂચી/આવરણપૃષ્ઠ/વ્યક્તિ ચિત્ર|વ્યક્તિ ચિત્ર]]<br> | ||
:'''ક.''' [[સંસ્કૃતિ સૂચી/આવરણપૃષ્ઠ/ગદ્ય-પદ્ય|ગદ્ય-પદ્ય]]<br> | :'''ક.''' [[સંસ્કૃતિ સૂચી/આવરણપૃષ્ઠ/ગદ્ય-પદ્ય|ગદ્ય-પદ્ય]]<br> | ||