9,286
edits
(Created page with "{{SetTitle}} {{Heading| 16. પ્રવાસ | }} == 16. પ્રવાસ == === 16.1 પ્રવાસકથન (સ્થળ નામ/ મૂળ શીર્ષકપ્રમાણે સૂચિ) === === 16.2 પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા ===") |
No edit summary |
||
| Line 4: | Line 4: | ||
== 16. પ્રવાસ == | == 16. પ્રવાસ == | ||
=== 16.1 પ્રવાસકથન (સ્થળ નામ/ મૂળ શીર્ષકપ્રમાણે સૂચિ) === | === 16.1 પ્રવાસકથન (સ્થળ નામ/ મૂળ શીર્ષકપ્રમાણે સૂચિ) === | ||
{| class="wikitable sortable" | |||
! ઉપવિભાગ !! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો/વર્ષ/પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || અચલની સૃષ્ટિ- ૧ || કાકા કાલેલકર || નવે57/404 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || અચલની સૃષ્ટિ- ૨. જરંડાનો પર્વત || કાકા કાલેલકર || જુલાઈ57/244-245 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || અચલની સૃષ્ટિ- ૩. સાતારાથી સાવંતવાડી || કાકા કાલેલકર || જુલાઈ57/245-246 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || અચલની સૃષ્ટિ- ૪. ગોવાનો તિનઈ ઘાટ || કાકા કાલેલકર || ઑગ57/284 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || અચલની સૃષ્ટિ- ૫. સહ્યાદ્રિના ઘાટો || કાકા કાલેલકર || સપ્ટે57/324-326 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || અજંટા- ઇલોરા/ પાંચ દિવસનું પર્યટન- ૧ થી ૩ || મનસુખલાલ ઝવેરી || માર્ચ52/105-107/120; એપ્રિલ52/145-147; મે52/181-184 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || અમેરિકા/ ઍટલાંટિકનું ઉલ્લંઘન- ૧ થી ૪ || ચુનીલાલ મડિયા || સપ્ટે55/401-405; નવે55/468-471/490; ડિસે55/517-521/516; જાન્યુ56/28-32 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || અરુણાચલ પ્રદેશ || નંદિની જોશી || ફેબ્રુ79/125-127 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || અંદામાન યાત્રી- ૧ || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ76/127-135 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || અંદામાનમાં ટહુકયા મોર- ૨ || ઉમાશંકર જોશી || મે76/161-169 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || આફ્રિકા (અરૂશા)/ 'જિપ્સી'ની આંખે : જિંદગીની કિંમત || 'જિપ્સી' || જાન્યુ51/16 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || આફ્રિકા (નૈવાશા)/ 'જિપ્સી'ની આંખે- શ્રદ્ધાનું કાવ્ય || 'જિપ્સી' || જુલાઈ50/271-272 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || આફ્રિકા (પૂર્વ)/ 'જિપ્સી'ની આંખે : પ્રવાસ || 'જિપ્સી' || ફેબ્રુ50/77/66 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || આફ્રિકા (પૂર્વ)/ 'જિપ્સી'ની આંખે : પ્રશ્ન અને ઉત્તર (વાખામ્બા) || 'જિપ્સી' || નવે49/426-427/416 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || આફ્રિકા/ ફરી વાર કિલિમાંજારો || કાકા કાલેલકર || જાન્યુ60/4-5 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || આબુ- ૧ થી ૪ || ઉમાશંકર જોશી || સપ્ટે47/344-347; ઑક્ટો47/388-391; નવે47/429-433; ડિસે47/467-471 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || આરારત પર્વત- વિમાનપ્રવાસ/ આરારાત || ઉમાશંકર જોશી || નવે71/405-406 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || આંધ્રપ્રદેશ- કૃષ્ણા નદી/ અનુભવનો પુનર્જન્મ || કાકા કાલેલકર || જાન્યુ65/9-13 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ઇજિપ્ત- કેરો/ પ્રવાસપત્રો- ૧ થી ૩ || કાકા કાલેલકર || ઑગ58/291-298; સપ્ટે58/327-345; ઑક્ટો58/373-374 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ઇન્ડોનેશિયા/ સલામ ઇન્ડોનેશિયા ! || ઉમાશંકર જોશી || જાન્યુ53/13-16 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ઇંગ્લૅન્ડ/ પશ્ચિમયાત્રી- ૧ થી ૨ || ઉમાશંકર જોશી || જૂન56/202-205; જુલાઈ56/243-248 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ઈશાન ભારત- ૧ થી ૮ || ઉમાશંકર જોશી || સપ્ટે-ઑક્ટો75/242-244/241; નવે75/284-288; ડિસે75/321-324; જાન્યુ76/20-23; ફેબ્રુ76/49-51/56; માર્ચ76/102-106; જૂન76/196-201; જુલાઈ76/218-227 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ઉત્તર ભારત/ પ્રવાસ (મથુરા, નૈનીતાલ)- ૧ || ઉમાશંકર જોશી || મે59/187-192 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ઉત્તર ભારત/ હવાખોરી અને પ્રવાસ (નૈનીતાલ)- ૨ || ઉમાશંકર જોશી || જૂન59/234-236 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ઉત્તર ભારત/ પ્રવાસ : અલમોડા- ૩ || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ59/245-248/273-276 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ઉત્તરધ્રુવ || કિશનસિંહ ચાવડા || સપ્ટે74/292-296/313-315 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ઓડિશા- ચિલિકા સરોવર/ ત્રીજું ચિલિકા || ભોળાભાઈ પટેલ || નવે74/397-401 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || કન્યાકુમારીની ભવ્યતા || કાકા કાલેલકર || ઑગ71/318-319 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || કાશ્મીર- પ્રથમ દર્શન- ૧ || વિનોદિની નીલકંઠ || ઑગ51/302-304/299 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || કાશ્મીર/ કોલાહી ગ્લૅસિયર ભણી- ૨ || વિનોદિની નીલકંઠ || સપ્ટે51/342-345 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || કૃષ્ણા નદી/ અનુભવનો પુનર્જન્મ || કાકા કાલેલકર || જાન્યુ65/9-13 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || કૈલાસ માનસ સરોવર યાત્રા || વિજયાલક્ષ્મી તુ. શેઠ || ઑક્ટો-ડિસે83/235-243 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ખાનદેશ/ પ્રવાસપોથી || સ્વામી આનંદ || માર્ચ59/102-107 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ગિરનાર || ઉમાશંકર જોશી || જાન્યુ49/31-33 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ગોવા || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ62/245-248/280-281 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ગોવા/ અચલની સૃષ્ટિ- ગોવાનો તિનઈ ઘાટ || કાકા કાલેલકર || ઑગ57/284 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ચિદંબરમના ચાર દિવસ- ૧, ૨ || 'સુન્દરમ્' || જૂન54/267-268/266; જુલાઈ54/293-300/305 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ચિલિકા સરોવર/ ત્રીજું ચિલિકા || ભોળાભાઈ પટેલ || નવે74/397-401 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ચીન/ એક દીવાલનું ઘર- ચીનમાં જોયેલાં નાટકો અને નૃત્યો || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ53/249-257 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ચીન/ નૂતન ચીન અને ભાવિ || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ53/44-48/73/76-77/43 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ચીનના પત્રો- ૧, ૨ || ઉમાશંકર જોશી || નવે52/403-408; ડિસે52/453-456/470-471 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || જરંડાનો પર્વત/ અચલની સૃષ્ટિ || કાકા કાલેલકર || જુલાઈ57/244-245 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || જાપાન/ (શ્રી) ઇસામુ શીદા || ઉમાશંકર જોશી || જાન્યુ-માર્ચ80/12-18 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || જાપાન/ એપ્રિલસ્ય પ્રથમ દિવસે (નાગાસાકી, જાપાન- પ્રવાસ) || વિનોદિની નીલકંઠ || ફેબ્રુ56/52-54 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || જાપાન/ નિક્કો || કાકા કાલેલકર || જાન્યુ58/7-12 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || જાપાન/ હીરોશીમા || ઉમાશંકર જોશી || સપ્ટે77/343-345 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || જાપાન/ હીરોશીમા || કાકા કાલેલકર || જૂન54/248-250 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || જાપાનનો પત્ર || જ્યોત્સ્ના શાહ || જૂન64/255-256/251 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || 'જિપ્સી'ની આંખે- જમના પાર (ટેહરીગઢવાલ) || 'જિપ્સી' || મે49/194/183 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || 'જિપ્સી'ની આંખે- શ્રદ્ધાનું કાવ્ય (નૈવાશા,આફ્રિકા) || 'જિપ્સી' || જુલાઈ50/271-272 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || 'જિપ્સી'ની આંખે : જિંદગીની કિંમત (અરૂશા,આફ્રિકા) || 'જિપ્સી' || જાન્યુ51/16 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || 'જિપ્સી'ની આંખે : પ્રવાસ- પૂર્વઆફ્રિકા || 'જિપ્સી' || ફેબ્રુ50/77/66 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || 'જિપ્સી'ની આંખે : પ્રશ્ન અને ઉત્તર (પૂર્વ આફ્રિકા- વાખામ્બા) || 'જિપ્સી' || નવે49/426-427/416 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ટેહરીગઢવાલ/ 'જિપ્સી'ની આંખે- જમના પાર || 'જિપ્સી' || મે49/194/183 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || તુર્કસ્તાન અને ઈરાનના પ્રવાસે/ સંસ્કૃતિને સીમાડે || ધીરુબહેન પંડિત || જુલાઈ57/249-256 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || દક્ષિણ ભારત (ધનુષકોટી)/ દક્ષિણને છેડે || કાકા કાલેલકર || જાન્યુ47/9-13 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || દક્ષિણ ભારતનું ઉત્તુંગ કાવ્ય- નીલગિરિ || કાકા કાલેલકર || ઑગ62/284-286 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || પાંચ પ્રવાસપત્રો (ગોપનાથ,શત્રુંજય પર્વત)- ૧, ૨ || રમણલાલ જે. જોષી || જુલાઈ54/311-314/316; સપ્ટે54/411-415 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || પૅરિસ/ ચાર મહાનગર અને રોમ : પૅરિસ || ઉમાશંકર જોશી || સપ્ટે73/323-328 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || પૅરિસ/ નૉત્રદામમાં નાતાલ : પૅરિસનો પત્ર- ૧, ૨ || ચુનીલાલ મડિયા || ફેબ્રુ56/66-72; જૂન56/236-238 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || પૅરિસમાં પહેલો દિવસ || વિનોદિની નીલકંઠ || એપ્રિલ58/147-149 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ફ્રાન્સ (નોંસી)/ નાટકઘેલું નોંસી- ૧, ૨ || શિવકુમાર જોશી || જાન્યુ76/12-16; ફેબ્રુ76/52-56 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || બનાસકાંઠા/ કુંવારકાઓના પ્રદેશમાં (બનાસકાંઠામાં દુકાળ) || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ49/271-275 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || બાલી- ૧, ૨ || ઉમાશંકર જોશી || ઑક્ટો77/379-380/389-392; નવે77/409-412 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || બાલી/ નિસર્ગતીર્થ બાલી || ઉમાશંકર જોશી || જાન્યુ53/25-27 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || બાલીથી જાવા/ રૂપાનું સરોવર (વિમાન પ્રવાસ) || ઉમાશંકર જોશી || જૂન53/218-219 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || બેંગલોરમાં બે મહિના- ૧, ૨ || ગુલાબદાસ બ્રોકર || ઑગ53/304-307; સપ્ટે53/349-356 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ભારત/ મારો હિન્દનો પ્રવાસ || સાકરલાલ અમૃતલાલ દવે || જૂન51/226-232 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || ભાલના દર્શને || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ49/134-136/141 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || મધ્યપ્રદેશ- પન્નાનાં જંગલ/ છબી કોરાઈ ગઈ || કિશનસિંહ ચાવડા || નવે51/428-430 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || મસુરીની વાસરી- ૧, ૨ || કાકા કાલેલકર || જુલાઈ63/244-248/260; નવે63/547-552 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || માનસ સરોવર : ભારતીય ભક્તિમાનસનું સનાતન કેન્દ્ર || કાકા કાલેલકર || મે59/162-164 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || મૅક્સિકો || સૌદામિની મહેતા || માર્ચ77/164-166 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યાસ્નાયા પોલ્યાના/ લિયો તૉલ્સ્તૉયનું રહેઠાણ સ્થળ || ઉમાશંકર જોશી || જાન્યુ79/3-8/91-92 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપ/ પ્રવાસપત્રો || કાકા કાલેલકર || ડિસે58/449-453/456 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપ/ ફૂલોથી હિમશિખર સુધી || નંદિની જોશી || જાન્યુ-માર્ચ80/77 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપ/ બે નગરી અને બનીઠની || ચંદ્રવદન મહેતા || ડિસે65/463-470 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપ/ સાવોન્લિના (ફિનલૅન્ડ, યુરોપ) || નંદિની જોશી || એપ્રિલ-જૂન82/99-102 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપનો પત્ર || ચંદ્રવદન મહેતા || મે66/193-197 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપનો પ્રવાસ- ૧ થી ૫ || સન્મુખલાલ પંડ્યા || માર્ચ56/97-100; એપ્રિલ56/142-145/141; મે56/182-184; જૂન56/230-232; જુલાઈ56/267-268/248 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપપ્રવાસ- ૧, ૨ || ચંદ્રવદન મહેતા || જૂન65/228-236/238; ઑગ65/295-296/313-320/પૂ.પા.3 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા || સ્વાતિ જોશી, ઉમાશંકર જોશી, નંદિની જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે80/185-226 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : આટલાન્ટિકની અટારીએ || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે80/193-199 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : આલ્પ્સમાં અવારનવાર || નંદિની જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે80/218-221 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : ઉત્તરધ્રૃવના સાન્નિધ્યમાં || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે80/202-207 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : મધરાતે સૂરજ || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે80/199-202 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : લૅપલૅન્ડના ખોળામાં || નંદિની જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે80/207-210 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : વિયેના અને પાસેની ઑડન- કુટીર || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે80/221-226 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : શેષ પ્રકરણો (જુલાઈ- સપ્ટે. '૮૦થી ચાલુ) || સ્વાતિ જોશી, ઉમાશંકર જોશી, નંદિની જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/102-128 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : આમસ્ટરડામ (શેષ પ્રકરણો) || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/111-113 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : આવિન્યોં અને રીવીએરા (શેષ પ્રકરણો) || સ્વાતિ જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/104-107 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : ઉત્તર ઇટાલી (શેષ પ્રકરણો) || નંદિની જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/123-128 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : જીનીવા (શેષ પ્રકરણો) || સ્વાતિ જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/102-103 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : ટિવોલી (શેષ પ્રકરણો) || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/114-115 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : બર્ગન (શેષ પ્રકરણો) || સ્વાતિ જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/115-116 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : બર્ન (શેષ પ્રકરણો) || નંદિની જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/103-104 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : બ્રેસલ્સનો ચોક (શેષ પ્રકરણો) || નંદિની જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/109-111 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : રહાઈનમાં નૌકાપ્રવાસ (શેષ પ્રકરણો) || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/118-121 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : રોવાનીએમી (શેષ પ્રકરણો) || સ્વાતિ જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/116-118 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : લક્ઝમબર્ગની સવાર (શેષ પ્રકરણો) || નંદિની જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/107-109 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : લુગાનો (શેષ પ્રકરણો) || સ્વાતિ જોશી || એપ્રિલ-જૂન83/121-122 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : સ્પેઇનનો ચહેરો || સ્વાતિ જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે80/185-193 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || યુરોપયાત્રા : સ્વીડનની શ્રી || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે80/210-218 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || રશિયા/ યાસ્નાયા પોલ્યાના (લિયો તૉલ્સ્તૉયનું રહેઠાણ સ્થળ) || ઉમાશંકર જોશી || જાન્યુ79/3-8/91-92 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || રશિયાના પ્રવાસે || ઉમાશંકર જોશી || ડિસે61/445/474-475 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || રાણકપુર || વિનોદિની નીલકંઠ || જાન્યુ60/6-8 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || લંડન/ ચાર મહાનગર અને રોમ : લંડન || ઉમાશંકર જોશી || નવે73/406-408/417-419 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || લંડન/ માણસની દુનિયામાં || ધીરુબહેન પંડિત || મે57/176-177 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || લંડન/ યુજીન ઓ'નીલ, બાર્નહિલ અને એક નાનકડી ટાગોરિયન થ્રિલ- ૧, ૨ || ચંદ્રવદન મહેતા || જુલાઈ79/248-254; સપ્ટે79/313-320 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || લિયો તૉલ્સ્તૉયનું રહેઠાણ સ્થળ/ યાસ્નાયા પોલ્યાના || ઉમાશંકર જોશી || જાન્યુ79/3-8/91-92 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || વર્ડ્ઝવર્થ/ પારેવડા કુટી (અંગ્રેજ કવિ વિલિયમ વર્ડ્ઝવર્થનું નિવાસસ્થાન) || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ73/281-284 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || વિમાન પ્રવાસ/ રૂપાનું સરોવર (બાલીથી જાવા) || ઉમાશંકર જોશી || જૂન53/218-219 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || વિમાન પ્રવાસ- બાલીથી જાવા/ રૂપાનું સરોવર || ઉમાશંકર જોશી || જૂન53/218-219 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || વિમાનપ્રવાસ/ આકાશમાં પ્રવાસ || ગગનવિહારી મહેતા || નવે60/435-437 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || વિમાનપ્રવાસ/ આરારાત || ઉમાશંકર જોશી || નવે71/405-406 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || વિમાનપ્રવાસ/ ગગનની નિશાળ : વાયુપ્રવાસ || મહેન્દ્ર મેઘાણી || જુલાઈ47/266-270 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || વિમાનપ્રવાસ/ ફરી વાર કિલિમાંજારો (આફ્રિકા) || કાકા કાલેલકર || જાન્યુ60/4-5 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || શ્રીલંકાનું લાવણ્ય || ઉમાશંકર જોશી || જૂન78/158-160 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || સફરનું કાવ્ય (કુમાઉ પ્રદેશ) || કિશનસિંહ ચાવડા || ઑગ67/287-288 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || સહ્યાદ્રિના ઘાટો/ અચલની સૃષ્ટિ || કાકા કાલેલકર || સપ્ટે57/324-326 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || સાતારાથી સાવંતવાડી/ અચલની સૃષ્ટિ || કાકા કાલેલકર || જુલાઈ57/245-246 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || સાંગણવાથી વેરાવળ/ લીલી નાઘેરમાં || વાલજી ગોવિન્દજી દેસાઈ || જુલાઈ72/204-206 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || સુરતનો સાગરકાંઠો || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ50/246-252 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || સ્વિટ્ઝર્લેન્ડ/ કાવ્યમય સંયોગભૂમિ (ઇન્ટરલાકન, સ્વિટ્ઝર્લેન્ડ) || કાકા કાલેલકર || ડિસે52/445-447 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલય (રાણીખેત)/ ચરણરજ || વિનોદિની નીલકંઠ || જૂન52/225-226 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલય પ્રવાસ/ ઑમ- ॐ પુણ્યાહમ || કાકા કાલેલકર || ઑક્ટો66/366-368 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલય (મીરતોલા)/ અંતરનિષ્ઠાનો સહવાસ (મીરતોલાથી મુકતેશ્વર) || કિશનસિંહ ચાવડા || જુલાઈ64/285-288 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલય (મીરતોલા)/ દ્વંદ્વનો કીમિયાગર || કિશનસિંહ ચાવડા || જુલાઈ63/269-271 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલય (મીરતોલા) વસુધાનો પ્રસાદ || કિશનસિંહ ચાવડા || નવે62/404-409/415 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલય (મીરતોલા) સુવર્ણમેઘ ઊતર્યો || કિશનસિંહ ચાવડા || ઑક્ટો62/369-373 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલય- કુમાઉ પ્રદેશ/ જાગ્રત સપનું (કુમાઉના પહાડો) || કિશનસિંહ ચાવડા || જાન્યુ63/9-11 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલય- કુમાઉ પ્રદેશ/ દિવસની તનહાઈમાં || કિશનસિંહ ચાવડા || જાન્યુ61/15-16 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલય- કુમાઉ પ્રદેશ/ બે પત્રો || કિશનસિંહ ચાવડા || ફેબ્રુ62/44-48 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલય- કુમાઉ પ્રદેશ/ સફરનું કાવ્ય || કિશનસિંહ ચાવડા || ઑગ67/287-288 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હિમાલયનાં શિખરો : એક ઝાંખી || સત્યવતી મહેતા || ડિસે48/451-455 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હૉંગકૉંગ ડાયરી || વાડીલાલ ડગલી || ઑગ71/314-317 | |||
|- | |||
| પ્રવાસકથન || હોંગકોંગમાં ડોકિયું || જ્યોત્સ્ના શાહ || માર્ચ64/119-120/પૂ.પા.3 | |||
|} | |||
=== 16.2 પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા === | === 16.2 પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા === | ||
{| class="wikitable sortable" | |||
! ઉપવિભાગ !! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો/વર્ષ/પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || અંગ્રેજોના દેશમાં (જિતેન્દ્ર દેસાઈકૃત 'વિદેશવસવાટનાં સંભારણા'ની પ્રસ્તાવના) || વાડીલાલ ડગલી || ઑક્ટો77/395-400 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || '(શ્રી) કાકાસાહેબના પ્રવાસપત્રો' ઊડતી નજરે || ત્રિભુવન વીરજીભાઈ હેમાણી || માર્ચ62/112-113 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || ચક્ષુર્વે સત્યમ્ ! (પ્રવાસ સાહિત્યના લખાણ વિશે) || કાકા કાલેલકર || મે56/161-162 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || જાતજાતની મુસાફરીનો વિવિધ કાવ્યાનંદ || કાકા કાલેલકર || જૂન71/206-208 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || 'દક્ષિણ ભારતનાં તીર્થસ્થાનો' (શાંતિલાલ ગાંધી) || ઉમાશંકર જોશી || માર્ચ47/115 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || દેશમાં પ્રવાસની સગવડો/ સમયરંગ || તંત્રી || જૂન58/202 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || પ્રબુદ્ધ પ્રવાસીની આંતરચિત્રણા ('પૂર્વોત્તર' ભોળાભાઈ પટેલ) || પ્રસાદ બ્રહ્મભટ્ટ || જાન્યુ-માર્ચ83/47-49 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || પ્રવાસપ્રવૃત્તિ/ સમયરંગ || તંત્રી || ડિસે49/443 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || પ્રવાસે ઊપડતા પહેલાં || રવીન્દ્રનાથ ઠાકુર, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || ઑગ62/292-302 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || 'બ્રહ્મદેશનો પ્રવાસ' (કાકા કાલેલકર) || ઉમાશંકર જોશી || સપ્ટે50/358 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || મધ્યએશિયામાં ભૂગોળસંશોધન || સ્વામી આનંદ || જૂન64/252-254 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || મુલાકાતીઓ તરફથી આવક/ સમયરંગ || તંત્રી || જૂન58/202 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || રશિયાનો પ્રવાસ (મુલાકાત) || ઉમાશંકર જોશી || માર્ચ62/114-115 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || 'રૂપગઠરિયાં' (ચંદ્રવદન મહેતા) || દિલાવરસિંહ જાડેજા || માર્ચ67/119-120 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || વેદના, બલકે માધુરી (કિશનસિંહ ચાવડાકૃત 'હિમાલયની પત્રયાત્રા'નો આમુખ) || ઉમાશંકર જોશી || ઑક્ટો64/425 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || 'સત્તાવનની કત્લેઆમ' (ચિંતામણ વિનાયક વૈદ્ય, અનુ. વિજયશંકર મંછારમ ભટ્ટ) || ગ્રંથકીટ || જૂન47/235 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || સોવિયેત દર્શન- પ્રશ્નોત્તર (મુલાકાત લેનાર : દીપક દવે) || ઉમાશંકર જોશી || ડિસે78/348-354 | |||
|- | |||
| પ્રવાસ : અભ્યાસ/નોંધ, પ્રવાસસંગ્રહ સમીક્ષા || હિમાલય- ગંગોત્રી/ સમયરંગ : સ્વામી આનંદકૃત 'એ ક્રોસ ગંગોત્રી ગ્લેશિયર્સ' || તંત્રી || જુલાઈ61/244 | |||
|} | |||