9,286
edits
(Created page with "{{SetTitle}} {{Heading| 7 નાટક }} {{Poem2Open}} (નોંધ : આ વિભાગમાં 7.1, 7.2, 7.3 જેવાં પેટાવિભાગો કરેલાં છે. અને દરેક પેટાવિભાગમાં તે વિભાગની નોંધોની ગોઠવણી કઈ રીતે કરવામાં આવેલી છે, તે કૌંસમાં જણાવેલ છે.) {{Poem2Close}} == 7 ના...") |
No edit summary |
||
| Line 10: | Line 10: | ||
=== 7.1 ગુજરાતી : નાટક (કૃતિશીર્ષક પ્રમાણે ગોઠવણી) === | === 7.1 ગુજરાતી : નાટક (કૃતિશીર્ષક પ્રમાણે ગોઠવણી) === | ||
{| class="wikitable sortable" | |||
! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો, વર્ષ, પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| અત્ર લુપ્તા સરસ્વતી વા ખોવાયેલી નદી || ચંદ્રવદન મહેતા || ડિસે51/449-457 | |||
|- | |||
| અર્જુન - ઉર્વશી (પદ્યનાટક) || ઉમાશંકર જોશી || જૂન47/222-226 | |||
|- | |||
| અલ્લડ છોકરી || પન્નાલાલ પટેલ || નવે70/420-435; જાન્યુ71/9-23; માર્ચ71/89-100 | |||
|- | |||
| અહીં બાળકો ભણે છે ! || જયન્તીલાલ ઓઝા || ઑક્ટો-ડિસે82/178-194 | |||
|- | |||
| અંગત : સંગત - અસંગત || સુભાષ શાહ || માર્ચ69/100-101 | |||
|- | |||
| આ પણ દુનિયા છે || ગુલાબદાસ બ્રોકર || નવે56/404-408, 425-433 | |||
|- | |||
| ઇતિહાસનું એક પાનું || ગુલાબદાસ બ્રોકર || ઑક્ટો50/370-376 | |||
|- | |||
| એક સવારે || ગુલાબદાસ બ્રોકર || ઑક્ટૉ49/379-385 | |||
|- | |||
| ખોટનો છોરુ || ચુનીલાલ મડિયા || સપ્ટે47/338-343 | |||
|- | |||
| ચંદ્રોદય (પદ્યનાટિકા) || પ્રજારામ રાવળ || ઑક્ટો53/365-368, 393 | |||
|- | |||
| ચિત્રગુપ્તને ચોપડો || પન્નાલાલ પટેલ || ડિસે55/522-527 | |||
|- | |||
| 'જમાઇરાજ' નાટકનું એક ર્દશ્ય/મદારી || પન્નાલાલ પટેલ || નવે51/409-415 | |||
|- | |||
| જનાર્દન જોસેફ || હસમુખ બારાડી || જૂન79/225-233 | |||
|- | |||
| ઝેરવું (એકાંકી) || મધુ રાય || નવે66/425-431 | |||
|- | |||
| ત્રણ ને ત્રીસે || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ51/251-256 | |||
|- | |||
| દેવદ્વારે || પન્નાલાલ પટેલ || જાન્યુ56/12-16, 11 | |||
|- | |||
| નવા નેતા || પુષ્કર ચંદરવાકર || ડિસે74/417-424 | |||
|- | |||
| નિમંત્રણ (પદ્યનાટક) || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ51/133-136 | |||
|- | |||
| નેતાગીરી || રવિશંકર સં. ભટ્ટ || ડિસે79/402-409 | |||
|- | |||
| પડછાયા || ચુનીલાલ મડિયા || ડિસે56/449-458 | |||
|- | |||
| પદ્માવતી (ગીત - નાટ્ય) || રાજેન્દ્ર શાહ || સપ્ટે53/324-330 | |||
|- | |||
| પાંખ વિનાનાં પારેવાં || શિવકુમાર જોશી || સપ્ટે51/346-353 | |||
|- | |||
| પાંચમી દિશા (અંક ૧ થી 3) || સુવર્ણા || એપ્રિલ71/123-128, પૂ.પા.3; મે71/169-174; જૂન71/209-219 | |||
|- | |||
| પ્રપંચ - એક ભૂખાંકી || તૃષિત પારેખ || નવે76/345-352 | |||
|- | |||
| પ્રસન્ન દામ્પત્ય || શિવકુમાર જોશી || ફેબ્રુ52/53-61 | |||
|- | |||
| પ્રીત ભઈ (રેડિયો નાટક) || ચન્દ્રવદન મહેતા || જાન્યુ55/18-29 | |||
|- | |||
| ફોઇબા આવ્યાં || શિવકુમાર જોશી || ડિસે54/517-528 | |||
|- | |||
| બોધિવૃક્ષની છાયામાં (રેડિયો નાટક) || ચુનીલાલ મડિયા || જૂન56/214-219 | |||
|- | |||
| ભરત (પદ્યનાટક) || ઉમાશંકર જોશી || જૂન65/201-206 | |||
|- | |||
| ભવોભવ || ચુનીલાલ મડિયા || મે56/168-175 | |||
|- | |||
| મઢેલી છબી || ચુનીલાલ મડિયા || જૂન54/269-273 | |||
|- | |||
| મદારી ('જમાઇરાજ' નાટકનું એક ર્દશ્ય) || પન્નાલાલ પટેલ || નવે51/409-415 | |||
|- | |||
| મધઉનાળાની રાતનું સપનું || ચંદ્રવદન મહેતા || જાન્યુ64/13-18 | |||
|- | |||
| મનુરાજ (પદ્યનાટક) || અરદેશર ફરામજી ખબરદાર || મે55/205-212 | |||
|- | |||
| મહાપ્રસ્થાન (પદ્યનાટક) || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ64/271-275 | |||
|- | |||
| મંથરા (પદ્યનાટક) || ઉમાશંકર જોશી || ઑક્ટો64/389-394 | |||
|- | |||
| મા ! || ગુલાબદાસ બ્રોકર || ડિસે53/449-457 | |||
|- | |||
| માણેકચોક || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ48/266-274 | |||
|- | |||
| મારે થવું છે (બાળ નાટક) || કૃષ્ણલાલ શ્રીધરાણી || ઑક્ટો56/369-373, 377 | |||
|- | |||
| મારો માળો || જયંતિ પટેલ || સપ્ટે56/329-340 | |||
|- | |||
| મુક્તિમંગલ || ઉમાશંકર જોશી || સપ્ટે49/339-348 | |||
|- | |||
| યુધિષ્ઠિર (પદ્યનાટક) || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ47/59-63 | |||
|- | |||
| રક્તતિલક || ચુનીલાલ મડિયા || ઑગ55/349-363 | |||
|- | |||
| રમૂજી વાઘ અને દયાળુ શિકારીઓ : ર્દશ્ય એક થી ત્રણ || તૃષિત પારેખ || એપ્રિલ74/120-127 | |||
|- | |||
| રમૂજી વાઘ અને દયાળુ શિકારીઓ : ર્દશ્ય ચોથું 'સુખી છેવટ' || ઉમેદભાઈ મણિયાર || જૂન74/192-196 | |||
|- | |||
| રંગોત્સવ || ચન્દ્રવદન મહેતા || ડિસે52/457-461 | |||
|- | |||
| રામ (પદ્યનાટક) || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ52/124-126 | |||
|- | |||
| વસ્ત્રાર્ધ || જયન્તી દલાલ || એપ્રિલ50/141-144 | |||
|- | |||
| વિષવિમોચન : રેડિયો - નાટિકા || ચુનીલાલ મડિયા || નવે54/490-498, 489 | |||
|- | |||
| શહીદ - એક રૂપક || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ51/286-294 | |||
|- | |||
| શહીદનું સ્વપ્ન || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ49/67-75 | |||
|- | |||
| સગડ || નલિન રાવળ || ડિસે60/462-465 | |||
|- | |||
| સ્મૃતિ અને વિસ્મૃતિ : (વેશ) || જયંતિ દલાલ || માર્ચ56/91-96 | |||
|- | |||
| હળવાં કર્મનો હું નરસૈંયો || ઉમાશંકર જોશી || માર્ચ55/89-96 | |||
|- | |||
| હૃદયત્રિપુટી (કલાપી)/ પદ્યાત્મક નાટ્ય સંવાદ || ચંદ્રવદન મહેતા || ડિસે62/457-460 | |||
|} | |||
=== 7.2 નાટક કૃતિ/ સંગ્રહ : નોંધ/ સમીક્ષા/ આસ્વાદ/ પ્રસ્તાવના/ અનુવાદ === | === 7.2 નાટક કૃતિ/ સંગ્રહ : નોંધ/ સમીક્ષા/ આસ્વાદ/ પ્રસ્તાવના/ અનુવાદ === | ||
{{Poem2Open}} | |||
(નોંધ : અહીં નોંધોને લેખશીર્ષક અથવા નાટકકૃતિ/ સંગ્રહના નામથી વર્ણાનુક્રમે ગોઠવવામાં આવ્યા છે.) | |||
{{Poem2Close}} | |||
==== 7.2 અ ગુજરાતી ==== | ==== 7.2 અ ગુજરાતી ==== | ||
{| class="wikitable sortable" | |||
! ઉપવિભાગ !! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો, વર્ષ, પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || અનુપમ અને ગૌરી (પ્રાણજીવન પાઠક) / નોંધપાત્ર નાટ્યોન્મેષ || અનંતરાય રાવળ || ઑગ78/231-238 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || અવિભક્ત આત્મા / મુનશીનાં નાટકો - અવિભક્ત આત્મા અને તર્પણ || મનસુખલાલ ઝવેરી || નવે48/412-417 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || અશોકવન (રઘુવીર ચૌધરી) - વિશદ નિર્ભ્રાન્તિને રૂપ આપતું નાટ્યકલ્પન || નટવરસિંહ પરમાર || જૂન75/181-188 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || ઇન્દુકુમાર અને સરસ્વતીચંદ્ર (અનુક્રમે ન્હાનાલાલ કવિ અને ગોવર્ધનરામ ત્રિપાઠી) || ચન્દ્રશંકર ભટ્ટ || જૂન59/228-233, 227 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || કહત કબીરા (શિવકુમાર જોશી) / ગ્રંથનો પંથ || અનંતરાય રાવળ || જાન્યુ72/24-25 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || કાકાની શશી (કનૈયાલાલ મુનશી)નું સમાપન || મનસુખલાલ ઝવેરી || ફેબ્રુ49/64-66 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || કુલાંગાર અને બીજીકૃતિઓ (રામનારાયણ વિ. પાઠક) / પુરોવચન || રસિકલાલ છોટાલાલ પરીખ || સપ્ટે59/340-352 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || કૃત્તિવાસ (શિવકુમાર જોશી) / ત્રણ પુસ્તકો || યશવન્ત શુક્લ || ઑગ66/316-317 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || કૉલબેલ (ચિનુ મોદી) / પુન : નાન્દી || ચિનુ મોદી || ફેબ્રુ73/47-48, 77-80 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || કૉલબેલ (ચિનુ મોદી): સાચુકલા રૂપની નાટ્યક્ષણો || ચંપૂ વ્યાસ || ઑગ73/313-315 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || ચતુર્મુખ (ભવાનીશંકર વ્યાસ) || ઉમાશંકર જોશી || નવે50/437 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || જયંતિ દલાલનાં પ્રતિનિધિ એકાંકી (સંપા. વિનોદ અધ્વર્યુ અને અન્ય) / બે અવલોકનો || રતિલાલ દવે || જૂન74/200-202 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || જયા - જયન્ત (ન્હાનાલાલ કવિ) || મનસુખલાલ ઝવેરી || ફેબ્રુ53/64-69, 71; માર્ચ53/99-104 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || જયા - જયન્ત (ન્હાનાલાલ કવિ) / કૃતિઓ અને કર્તાઓ : ગુજરાતી || જશવંત શેખડીવાળા || ઑગ-સપ્ટે63/340-346 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || ઝૂલતા મિનારા (રઘુવીર ચૌધરી) - વિશદ નિર્ભ્રાન્તિને રૂપ આપતું નાટ્યકલ્પન || નટવરસિંહ પરમાર || જૂન75/181-188 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || ડીમલાઈટ (રઘુવીર ચૌધરી): રઘુવીરનું સામાજિક વાસ્તવ || ભૂપેશ અધ્વર્યુ || ઑક્ટો74/362-365 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || ઢોલિયા સાગ સીસમના (પન્નાલાલ પટેલ) || રમણલાલ જોશી || જાન્યુ66/32-35 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || તર્પણ / મુનશીનાં નાટકો - અવિભક્ત આત્મા અને તર્પણ || મનસુખલાલ ઝવેરી || નવે48/412-417 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || ધારાસભા નાટકનું એક નાટક || ચન્દ્રવદન મહેતા || ઑક્ટો-ડિસે82/173-177 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || ધૂમ્રસેર (ગુલાબદાસ બ્રોકર અને ધનસુખલાલ મહેતા) || ગ્રંથકીટ || સપ્ટે48/355 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || પથ્થરનાં પારેવાં (ઇન્દુલાલ ગાંધી) || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ47/275, 279 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || પાંખ વિનાનાં પારેવાં (શિવકુમાર જોશી) || કથક' || જુલાઈ54/319-320 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || પિયો ગોરી (કૃષ્ણલાલ શ્રીધરાણી) : અર્ક કાવ્યનો, મહેક નાટકની || ચંદ્રવદન મહેતા || ફેબ્રુ58/68-74 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || પુરંદર - પરાજ્ય (ક. મા. મુનશી) || મનસુખલાલ ઝવેરી || એપ્રિલ69/129-135 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || પ્રવેશ બીજો (જયંતિ દલાલ) || ઉમાશંકર જોશી || મે51/197 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || બિંદુનો કીકો (નાટ્યરૂપાંતર) / સમયરંગ || તંત્રી || જાન્યુ50/3 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || ભટનું ભોપાળું (નવલરામ પંડયા) / પાશ્ચાત્ય હાસ્યરસ અને તેનું અંતર્દેશીય રૂપાન્તર || ગોવર્ધનરામ મા. ત્રિપાઠી || ઑક્ટો60/389-392 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || મરી જવાની મઝા (લાભશંકર ઠાકર) || તૃષિત પારેખ || એપ્રિલ75/132-135 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || મિથ્યાભિમાન : બે મુદ્દાઓ (દલપતરામ) || ચન્દ્રશંકર ભટ્ટ || ઑક્ટો70/396-398 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || મિથ્યાભિમાન અને રંગીલો રાજ્જા / સમયરંગ || તંત્રી || ઑગ55/334 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || મુનશીનાં નાટકો - અવિભક્ત આત્મા અને તર્પણ || મનસુખલાલ ઝવેરી || નવે48/412-417 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || મેનાં ગુજરી / સમયરંગ : રંગનાં કૂંડાં : મેનાં ગુજરીનો પ્રયોગ || તંત્રી || ડિસે53/443-444 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || રણછોડલાલ અને બીજાં નાટકો (યશોધર મહેતા) / અર્ઘ્ય : નાટક || બ. ક. ઠાકોર || જાન્યુ48/38-39 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || રણછોડલાલ અને બીજાં નાટકો (યશોધર મહેતા) || ઉમાશંકર જોશી || ઑક્ટો48/391-392 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || રમતાં રૂપ (વજુભાઈ ટાંક) / તપનું આચમન || ભગવતીકુમાર શર્મા || માર્ચ78/81-85 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || રંગદા (ચુનીલાલ મડિયા) / ચંદ્રકાર્હ નાટ્યકૃતિ || વ્રજરાય મુકુન્દરાય દેસાઈ || ફેબ્રુ55/61-65 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || રંગીલો રાજ્જા અને મિથ્યાભિમાન / સમયરંગ || તંત્રી || ઑગ55/334 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || રામવિયોગ (ડાહ્યાભાઈ ધોળશાજી) નાટક || જયંતિ દલાલ || ફેબ્રુ66/50-53 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || વંશપાળ અને યમરાજ (ઈ.સ.૧૮૬૨) / ગુજરાતીનું પ્રથમ એકાંકી || જગદીશ જ. દવે || ડિસે69/454-457 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || વિરાજવહુ : નાટ્યપ્રયોગ / સમયરંગ || તંત્રી || જૂન52/202 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || શર્વિલક (રસિકલાલ છો. પરીખ) || ડોલરરાય માકંડ || એપ્રિલ58/155-157 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || શર્વિલક (રસિકલાલ છો. પરીખ): એક પત્ર || ગૌરીપ્રસાદ ચુ. ઝાલા || ઑક્ટો58/397, 367 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || શહીદ (ઉમાશંકર જોશી): ત્રણ પુસ્તકો || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || જૂન53/236 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || શિખરિણી (ચંદ્રવદન મહેતા) || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ47/312 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || શિવાંગી (વસન્ત હેબળે) || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ51/73-75 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || સરસ્વતીચંદ્ર / ઇન્દુકુમાર અને સરસ્વતીચંદ્ર (અનુક્રમે ન્હાનાલાલ કવિ અને ગોવર્ધનરામ ત્રિપાઠી) || ચન્દ્રશંકર ભટ્ટ || જૂન59/228-233, 227 | |||
|- | |||
| ગુજરાતી || હળવાં કર્મનો હું નરસૈંયો / પત્રમ પુષ્પમ્ : કુંવરબાઈનું મામેરું || ભાનુ ઝવેરી || એપ્રિલ55/160 | |||
|} | |||
==== 7.2 બ | ==== 7.2 બ. ભારતીય : નાટકકૃતિ / સંગ્રહ- અનુવાદ / નોંધ / અભ્યાસ / પ્રસ્તાવના / સમીક્ષા ==== | ||
{| class="wikitable sortable" | |||
! ઉપવિભાગ !! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો, વર્ષ, પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / કાલિદાસની સત્યદ્રષ્ટિ || દુર્ગાશંકર કે. શાસ્ત્રી || મે47/170-171 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / કૃતિઓ અને કર્તાઓ તથા વહેણો : શાકુન્તલ : એક ચર્ચા || અંબાલાલ પુરાણી || ઑગ-સપ્ટે63/402-406 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / દુર્વાસા ઋષિનો શાપ : કવિ કાલિદાસના નાટકમાં || મુકુન્દરાય વિ. પારાશર્ય || જુલાઈ56/263-266 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / દુર્વાસાનો શાપ : શાપ કે આશીર્વાદ? || ઉમાશંકર જોશી || ડિસે55/501 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / દુષ્યન્તના વર્તનનું ઔચિત્ય || મ અ. મેહેન્દળે || નવે47/408-410 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / દુષ્યંતની અન્ત : કરણપ્રવૃત્તિ || જે. જે. પંડ્યા || ઑક્ટો-ડિસે84/305-307 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / શકુન્તલા || ઉમાશંકર જોશી || ડિસે52/441 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / શકુન્તલા તરછોડ્યાનો પ્રસંગ || બ. ક. ઠાકોર અને ડોલરરાય માંકડ || માર્ચ47/109-111 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / શાકુન્તલ : અંક પહેલો || કાલિદાસ, અનુ. ઉમાશંકર જોશી || જૂન55/261-274, 279 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / શાકુન્તલની સમીક્ષાનો એક ઉપેક્ષિત પ્રસંગ (દુર્વાસાનો શાપ) || વસંત પંડ્યા || ઑગ64/331-337 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / શાશ્વતી શકુન્તલા || પ્રભાશંકર વૈદ્ય || ઑક્ટો65/369-374 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલ / સકોન્તલા (શકુન્તલાની જર્મનયાત્રા-જર્મન રંગભૂમિ) || ચન્દ્રવદન મહેતા || ઑક્ટો-ડિસે83/198-200 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલમાં અન્ત : કરણ પ્રવૃત્તિના પ્રમાણત્વનો પ્રશ્ન || મીનળ મંગળદાસ વોરા || ઑક્ટો69/373-376, 400, પૂ.પા.3; ડિસે69/469-472 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || અભિજ્ઞાનશાકુન્તલમ્ અને ન્હાનાલાલ || નીના ભાવનગરી || નવે77/413-419 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || ઉત્તરરામચરિત (ભવભૂતિ) / અમૃતા આત્મની કલા || કિશનસિંહ ચાવડા || ફેબ્રુ66/54-56 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || ઉત્તરરામચરિત / ભવભૂતિનાં સીતારામ - એક ચર્ચા || બહાદુરશાહ પંડિત || એપ્રિલ60/151-152 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || ઉત્તરરામચરિત અને કુન્દમાલા || ગો. કે. ભટ્ટ || માર્ચ55/114-115 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || ઉત્તરરામચરિત પ્રવેશક/ અમૃતા આત્મની કલા - ઉત્તરરામચરિતનું આંતરદર્શન || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ50/125-127; મે50/179-188; જૂન50/219-223 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || ઉત્તરરામચરિતના રામચંદ્ર || રા. બ. આઠવલે || સપ્ટે49/332-338 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || ઉત્તરરામચરિતના સંદર્ભમાં / ભવભૂતિનાં સીતારામ || ભરતરામ મહેતા || મે59/169-172 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || ઉત્તરરામચરિતનો એક પાઠ || પ્રબોધ બે. પંડિત || માર્ચ55/114 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || ઉત્તરરામચરિતમાં સ્પર્શનો સાક્ષાત્કાર || રતિલાલ મો. ત્રિવેદી || ઑગ53/301-303 | |||
|- | |||
| ભારતીય : બંગાળી || કલ્લોલ || ઇન્દ્રનાથ દાસગુપ્તા, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || જાન્યુ57/13-27 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || કાલિદાસનાં ત્રણ નાટકો (અનુ. કેશવરામ કા. શાસ્ત્રી) || ગ્રંથકીટ || ફેબ્રુ50/73-76 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || કુન્દમાલા અને ઉત્તરરામચરિત || ગો. કે. ભટ્ટ || માર્ચ55/114-115 | |||
|- | |||
| ભારતીય : બંગાળી || ચિત્રાંગદા (રવીન્દ્રનાથ ટાગોર) || ઉમાશંકર જોશી || નવે65/403-408 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || છાયાશાકુન્તલમ્ (જીવણલાલ ટી. પરીખ) || રાજેન્દ્ર નાણાવટી || એપ્રિલ79/179-183 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || પ્રતિમાનાટક (ભાસ) / પ્રતિમામાં કૈકેયીનિરૂપણ || દિવ્યાક્ષકુમાર મુકુન્દરાય પંડ્યા || મે68/178-181 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || મુદ્રારાક્ષસ (વિશાખદત્ત, અનુ. કેશવરામ કા. શાસ્ત્રી) || ગ્રંથકીટ || ફેબ્રુ50/73-76 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || મૃચ્છકટિક (શુદ્રક) || મીનાક્ષી લ. દલાલ || એપ્રિલ67/150-152 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || રઘુવંશ (કાલિદાસ) / સંચારિણી દીપશિખા || ભોળાભાઈ પટેલ || ડિસે70/470-472 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || વિક્રમોર્વશીયમ અંક ૧ થી ૫ || કાલિદાસ, અનુ. હંસા મહેતા || જુલાઈ69/261-264; ઑગ69/309-314; સપ્ટે69/353-357; નવે69/436-440; ડિસે69/458-462 | |||
|- | |||
| ભારતીય : બંગાળી || વિરાજવહુ (શરદબાબુ) : નાટ્યપ્રયોગ || તંત્રી || જૂન52/202 | |||
|- | |||
| ભારતીય : બંગાળી || સતી || રવીન્દ્રનાથ ઠાકુર, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || ફેબ્રુ48/58-60, 65 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || સ્વપ્નવાસવદત્તમ્ - એક અધ્યયન || સુ. ન. પેંડસે || જુલાઈ65/253-259 | |||
|- | |||
| ભારતીય : સંસ્કૃત || હર્ષચરિતના સાંસ્કૃતિક અધ્યયનનું અવલોકન || પં. સુખલાલજી || ફેબ્રુ54/77-84 | |||
|} | |||
==== 7.2 ક | ==== 7.2 ક. પાશ્ચાત્ય : નાટકકૃતિ / સંગ્રહ - નોંધ / અનુવાદ / અભ્યાસ / પ્રસ્તાવના / સમીક્ષા ==== | ||
{| class="wikitable sortable" | |||
! ઉપવિભાગ !! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો, વર્ષ, પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : જર્મન || અર્ન્સ્ટ ટોલરનાં બે નાટકોની પ્રસ્તાવના / ટોલર - કવિ - નાટકકાર || સુન્દરમ્ || મે76/143-148, 169 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અમેરિકન || ધ આઇસમેન કમેથ(યૂજેન ઓનિલ) / યમદૂત || ચુનીલાલ મડિયા || એપ્રિલ51/153-155 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : ગ્રીક || ઇફિજિનિયા ટૉરિસમાં (The Iphigenia in Tauris) || યુરિપિડિસ, અનુ. ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ67/140-149 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || ઍન્ટની ઍન્ડ કિલયોપેટ્રા, અંક ૫, ર્દશ્ય ૨ની ગીવ મી માય રૉબ... / કિલયોપેટ્રાની ઉક્તિ || શેકસ્પિયર, અનુ. રાધેશ્યામ શર્મા || સપ્ટે64/367 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : ફ્રેંચ || ધ એપોલો ઑફ બૅલેક / બરડાના સૂર્યદેવ || જ્યૉં જીરોદો, અનુ. ગુલાબદાસ બ્રોકર || જૂન63/212-232 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || ધ કિંગ ઑફ ધ ગ્રેટ કલૉક ટાવર / વાસંતી પૂર્ણિમા (પદ્યનાટિકા) || ડબલ્યુ. બી. યેટ્સ, અનુ. સુન્દરમ્ || જાન્યુ52/7-12 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : ઈટાલીયન || છ પાત્રો : લેખકની શોધમાં (Six Characters in Search of an Author) || લ્યુજી પિરાંદેલો, અંગ્રેજી અનુ. ફ્રેડરિક મે, ગુજ. અનુ. પ્રમોદ ઠાકર || માર્ચ70/105-120; એપ્રિલ70/139-152; મે70/169-176 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || જુલિયસ સીઝર અંક ?, ર્દશ્ય ૧, પં. ૨૩૩ - ૩૦૯ / દામ્પત્યની દોહાઈ દઉં છું || વિલિયમ શેકસ્પિયર, અનુ. કરસનદાસ માણેક || એપ્રિલ-મે64/123-124 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અમેરિકન || ડેથ ઑફ એ સેલ્સમેન (આર્થર મિલર) / ચિરાયેલા અભિલાષ || ચુનીલાલ મડિયા || મે51/192-193 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || ત્રીજા વિશ્વયુદ્ધ પછી || લેસ્લી ટાબી, અનુ. - || એપ્રિલ48/150-152 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : ચિડિશ || દેવદ્વારે (Cripples) || ડેવિડ પિન્સ્કી, અનુ. ચુનીલાલ મડિયા || નવે57/413-416 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : ફ્રેંચ || પ્રેત - માનવો (Men without Shadows) || જીન પૉલ સાર્ત્ર, ગુજ. અનુ. મહેન્દ્ર જાની || જૂન70/209-220; જુલાઈ70/249-263; ઑગ70/289-295 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : જર્મન || બહાર, બારણા સામે (Draussen vor der Tur - ) || વોલ્ફ ગાન્ગ બોરખેર્ત, અંગ્રેજી અનુ. જહોન બેખ્તલોફ, ગુજ. અનુ. ભોળાભાઈ પટેલ || જાન્યુ68/3-8 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અમેરિકન || મર્ડર ઇન ધ કૅથડ્રલ (ટી. એસ. એલિયટકૃત નાટકની નાટ્ય ભજવણી અંગે) / દેવદ્વારે : મુંબઈનો પત્ર || ચુનિલાલ મડિયા || જૂન53/216-217 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || મૅકબેથ (શેકસ્પિયર) || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ-મે64/216-223 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || મૅકબેથની ઉક્તિ (અંક ૫ ર્દશ્ય ૫ની ટુ મૉરો, ઍન્ડ ટુમોરો...) || વિલિયમ શેકસ્પિયર, અનુ. હંસા મહેતા || એપ્રિલ-મે64/125 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || મૅકબેથનું રહસ્ય (ધ મૅકબેથ મર્ડર મિસ્ટરી) || જેમ્સ થર્બર, અનુ. સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || એપ્રિલ63/129-132 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : || રોમિયો ઍન્ડ જુલિયેટની પંક્તિઓ અને ભારતીય સાહિત્યની પંક્તિઓ || નગીનદાસ પારેખ || ઑક્ટો59/396-398 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : રશિયન || વાન્યામામા (સાત વરસની દડમજલ - વનભમતો આત્મા થી વાન્યામામા- એન્તોન ચેખૉવકૃત) || હસમુખ બારાડી || ઑક્ટો-ડિસે82/195-202 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || વાસંતી પૂર્ણિમા (The King of the great Clock tower) (પદ્યનાટિકા) || ડબલ્યુ. બી. યેટ્સ, અનુ. સુન્દરમ્ || જાન્યુ52/7-12 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || શેકસ્પિયરની નાટ્યકથાઓ (મધુસૂદન પારેખ) || રમણલાલ જોશી || એપ્રિલ66/159-160 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || સંત જોન (જોર્જ બર્નાર્ડ શૉ) || બર્નાર્ડ શૉ, અનુ. યશવંત દોશી || જૂન54/256-260, 266 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : નૉર્વિયન || સાગરઘેલી (ઈબ્સન, હેનરીકૃત The lady from the sea) || તંત્રી || મે50/163 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અમેરિકન || ધ સેન્ડબોક્ષ(એડવર્ડ ઍલ્બી)નો અનુવાદ / રેતનું કફન || એડવર્ડ ઍલ્બી, અનુ. સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || એપ્રિલ63/133-136 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : પૉલિશ || સ્ટ્રિપ - ટીઝ (Strip-tease) || સ્લાવોમિર મ્રોઝેક, અંગ્રેજી અનુ. એડવર્ડ રોથેર્ટ, ગુજ. અનુ. ચંદ્રકાન્ત શેઠ || જુલાઈ74/228-240 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : સ્પેનિશ || ધ હાઉસ ઑફ બર્નાર્ડા આલ્બા (ગ્રેસિયા લોર્કા) / પિંજરે પુરાયેલાં - એક નાટ્યપ્રયોગ || ચુનીલાલ મડિયા || જુલાઈ54/303-305 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : જર્મન || હિન્કમાન : એક કરુણિકા (Hinkemann) || અર્ન્સ્ટ ટોલર, અંગ્રેજી અનુ. વેરા મેન્ડેલ, ગુજ. અનુ. સુન્દરમ્ || મે68/163-168; જૂન68/227-238; જુલાઈ68/253-264 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || હૅમ્લેટ (શેકસ્પિયર) || ટી. એસ. એલિયટ, અનુ. ભોળાભાઈ પટેલ || મે71/181-184 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || હૅમ્લેટ (શેકસ્પિયર) || ઉમેદભાઈ મણિયાર || એપ્રિલ-મે64/176-184 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || હૅમ્લેટ (શેકસ્પિયર)(રૂપેરી પડદે) || તંત્રી || જાન્યુ49/3-4 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || હૅમ્લેટ અંક ૩, ર્દશ્ય ૧ની ટુ બી ઔર નોટ ટુ બી... / એક સ્વગતોક્તિ || વિલિયમ શેકસ્પિયર, અનુ. ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ-મે64/127 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : અંગ્રેજી || હૅમ્લેટની ઉક્તિ (અંક ૧, ર્દશ્ય ૨ની ઑ ધીસ ટુ ટુ સોલિડ...) || વિલિયમ શેકસ્પિયર, અનુ. મનસુખલાલ ઝવેરી || એપ્રિલ-મે64/125 | |||
|- | |||
| પાશ્ચાત્ય : જર્મન || હોપ્લા ! ઐસી હૈ જિન્દગી ! (Hoppla, We're Alive!) (પાંચ અંકોમાં એક નાટક) || અર્ન્સ્ટ ટોલર, અંગ્રેજી અનુ. હમન ઓલ્ડ, ગુજ. અનુ. સુન્દરમ્ || ઑગ68/303-311; સપ્ટે68/356-360, પૂ.પા.3; ઑક્ટો68/369-379; નવે68/421-429; ડિસે68/453-457; જાન્યુ69/15-20; ફેબ્રુ69/52-61; માર્ચ69/97-99 | |||
|} | |||
=== 7.3 નાટક : અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય === | === 7.3 નાટક : અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય === | ||
{{Poem2Open}} | |||
(નોંધ : અહીં નોંધોને લેખશીર્ષકથી વર્ણાનુક્રમે ગોઠવવામાં આવ્યા છે.) | |||
{{Poem2Close}} | |||
{| class="wikitable sortable" | |||
! ઉપવિભાગ !! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો, વર્ષ, પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શ્રી અરવિંદે કરેલ સંસ્કૃત નાટકો અને ઇંગ્લાંડના એલીઝાબેથ યુગનાં નાટકોની તુલનાત્મક ચર્ચા / અક્ષતના બે દાણા || અંબુભાઈ પુરાણી || જુલાઈ57/257-260 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || આ કાળનાં આપણાં આદિનાટક || ગોવર્ધનરામ મા. ત્રિપાઠી || ઑગ60/297-304; સપ્ટે60/345-353 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || આચાર્ય આનન્દશંકરનો નાટક ઉપરનો (અગ્રંસ્થ)લેખ || તંત્રી || માર્ચ59/82 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || એકાંકી || ઉમાશંકર જોશી || ઑકટૉ51/386-391 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || કાલિદાસ અને શાપ || રતિલાલ મોહનલાલ ત્રિવેદી || ઑગ52/289-295 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || કાલિદાસનાં નાટકો / નાટ્યકારની વિકાસશીલતા || ધીરુભાઈ કે. મોદી || ઑગ70/287-288, 320 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || ખાડિલકર સ્મારક વ્યાખ્યાનમાલા (નાટક અને રંગભૂમિ વિષયક) || તંત્રી || જાન્યુ65/4 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || ગુજરાતી એકાંકી || સંતપ્રસાદ ભટ્ટ || નવે51/437 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || ગુજરાતી નાટક અને રંગભૂમિ : આજના તબક્કે || રઘુવીર ચૌધરી || ઑગ77/317-324 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || ગુજરાતી નાટકમાં એબ્સર્ડથી આજ સુધી || પિનાકિન દવે || જાન્યુ78/25-27 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || ગુજરાતી નાટકો : પ્રથમ ગુજરાતી નાટકો વિશે થોડી નુક્તેચીની || જશવંત શેખડીવાળા || જૂન64/268, પૂ.પા.3 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || ગુજરાતી નાટકોમાં ફારસો || જગદીશ જે. દવે || નવે68/430-431 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || 'ગુજરાતી નાટ્યસાહિત્યનો ઉદભવ અને વિકાસ' (મહેશ ચોકસી) / ત્રણ પુસ્તકો || યશવન્ત શુક્લ || ઑગ66/317-318 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || ગુજરાતીનું પ્રથમ એકાંકી : 'વંશપાળ અને યમરાજ' (ઈ.સ.૧૮૬૨) || જગદીશ જ. દવે || ડિસે69/454-457 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || જૉન ઑફ આર્ક : શૉ અને શેકસ્પિયરની દૃષ્ટિએ || વ્રજરાય મુકુન્દરાય દેસાઈ || એપ્રિલ77/196-206 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || જોર્જ બર્નાર્ડ શૉ / સહલેખન : જી.બી.એસ. અને શૉનું || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || જાન્યુ51/21-24 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || 'ટ્રેજેડી'ની કરુણરસનિષ્પત્તિમાં મુખ્ય સ્ત્રીપાત્રોનું પ્રદાન (અંગ્રેજી નાટક અભ્યાસ) || જયના કલાર્ક || એપ્રિલ-મે64/168-175 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || ડાહ્યાભાઈનાં નાટકો પર શેકસ્પિયરની અસર || જયંતિ દલાલ || એપ્રિલ65/134-137 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || દિલ્હી રેડિયો ઉપર નાટ્યસમારોહ || તંત્રી || એપ્રિલ51/122 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || નાટક || આનન્દશંકર બા. ધ્રુવ || માર્ચ59/89-96 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || 'નાટક ભજવતાં' (ચન્દ્રવદન મહેતા) || મનસુખલાલ ઝવેરી || મે54/228-229 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || નાટક લખતાં નથી આવડતું || અદી મર્ઝબાન, સંકલન : તંત્રી || માર્ચ57/116 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || નાટકમાં સંઘર્ષ || જયન્તી દલાલ || ઑક્ટો63/508-510 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || નાટકો અને લોકબોલી (અંગ્રેજી નાટક અભ્યાસ) || મૅરી કેલી, સંકલન : તંત્રી || ડિસે49/474 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || નાટ્યલેખન : બીજી નાટ્યલેખન હરીફાઈનાં પરિણામ || તંત્રી || જુલાઈ55/294 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || નાટ્યલેખન હરીફાઈ || તંત્રી || એપ્રિલ53/125, 153 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || 'નાટ્યલોક' (જશવંત શેખડીવાળા) || એમ. આઈ. પટેલ || જાન્યુ-માર્ચ83/50-53 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || ન્યૂયૉર્કથી નાટક વિશે || પ્રમોદ ઠાકર || જુલાઈ77/285-287 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || પારસી પ્રહસનો અને નાટકો || તંત્રી || ફેબ્રુ51/43, 78 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || પાશ્ચાત્ય હાસ્યરસ અને તેનું અંતર્દેશીય રૂપાન્તર ('ભટનું ભોપાળું', નવલરામ પંડયા) || ગોવર્ધનરામ મા. ત્રિપાઠી || ઑક્ટો60/389-392 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || પ્રામાણિક કાવતરાખોર (વિલિયમ શેકસ્પિયરકૃત 'જુલિયસ સીઝર'ની ભજવણી અંગે) || જયન્તિ દલાલ || એપ્રિલ-મે64/164-167 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || પ્રેક્ષકોની જવાબદારી || તંત્રી || માર્ચ57/116 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || બર્નાર્ડ શૉનાં નાટકોમાં ચિરંતન તત્ત્વ શાં? || શીરીન કુડચેડકર || જાન્યુ51/25-27 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || મૌલિક નાટ્યલેખન અને ભજવણીના પ્રશ્નો || ભરત દવે || ઑક્ટો-ડિસે82/203-211 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || યશવંત પંડ્યા - નાટકકાર || ઉમાશંકર જોશી || ડિસે64/493-498 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || રંગભૂમિ : પૂર્વ - પશ્ચિમ પરિસંવાદ || જયંતિ દલાલ || જાન્યુ67/18-20 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || રેડિયો નાટિકા || ચન્દ્રવદન મહેતા || મે56/185-188 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયર - રસાસ્વાદ || તંત્રી || માર્ચ51/82 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયરનાં રોમન નાટકો || શીરીન કુડચેડકર || એપ્રિલ-મે64/161-163 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયરના નાટકો અને ગુજરાતી રંગભૂમિ / સ્વપ્ન અને પડછાયા || દિગીશ મહેતા || એપ્રિલ-મે64/193-195 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેક્સ્પીઅરનાં નાટકોની ગ્રામોફોન રેકર્ડ(લાયબ્રેરી ઑફ કૉન્ગ્રેસ) || તંત્રી || મે58/162 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયરની ગુજરાતી રંગભૂમિ ઉપર અસર || ચન્દ્રવદન મહેતા || એપ્રિલ-મે64/188-192 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયર લેખમાળા : કીર્તિમંદિરમાં શેકસ્પિયર || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || જાન્યુ64/5-12 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયર લેખમાળા : નવું નટઘર || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || જાન્યુ65/14-23 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયર લેખમાળા : 'પારકે પીંછે' ? || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || માર્ચ64/100-114 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયર લેખમાળા : બાસ્ટાર્ડ અને ફૉલસ્ટાફ || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || નવે64/436-444, 462-463 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયર લેખમાળા : મનોભૂમિ અને રંગભૂમિ || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || ઑગ64/317-327 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયર લેખમાળા : રાજભૃત્યો || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || ફેબ્રુ65/62-69 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયર લેખમાળા : સ્ટ્રેટફર્ડના શેકસ્પિયર || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || ફેબ્રુ64/46-59 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || શેકસ્પિયર લેખમાળા : સ્વસ્થ મનનાં સંસ્મરણો || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || એપ્રિલ65/149-152; મે65/169-176 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || સંસ્કૃત નાટકમાં હાસ્ય || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ70/243-244 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ/ સમીક્ષા/ પ્રસ્તાવના/ પરિચય || હાસ્યરસનાં નાટકો (નાટ્ય ભજવણી) || તંત્રી || માર્ચ57/117-118 | |||
|} | |||