9,288
edits
(Created page with " == 8 નિબંધ == === 8.1 લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક નિબંધ === === 8.2 નિબંધ અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા ===") |
No edit summary |
||
| Line 1: | Line 1: | ||
{{SetTitle}} | |||
{{Heading| 8 નિબંધ }} | |||
== 8 | {{Poem2Open}} | ||
(નોંધ : આ વિભાગમાં 7.1, 7.2, 7.3 જેવાં પેટાવિભાગો કરેલાં છે. અને દરેક પેટાવિભાગમાં તે વિભાગની નોંધોની ગોઠવણી કઈ રીતે કરવામાં આવેલી છે, તે કૌંસમાં જણાવેલ છે.) | |||
{{Poem2Close}} | |||
== 8 નિબંધ == | |||
=== 8.1 લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક નિબંધ === | === 8.1 લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક નિબંધ === | ||
{| class="wikitable sortable" | |||
! ઉપવિભાગ !! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો, વર્ષ, પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || અચલની સૃષ્ટિ (પર્વતોની વિશેષ સ્મૃતિ) || કાકા કાલેલકર || જૂન57/204-205 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || અતિથિધર્મ || ફાધર સ. જ. વાલેસ || મે68/185-188 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || અબ કી ભી દિન બહાર કે... (ઋતુપરિવર્તન - પ્રકૃતિવર્ણન) || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ70/121 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || અવસર ચૂકયા મેહુલા || બકુલ ત્રિપાઠી || નવે70/418-419 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || અવસાનનોંધ : ઉદ્વેગનો અતિરેક (અવસાનનોંધમાં અતિરેકતા) || ગગનવિહારી મહેતા || સપ્ટે68/353-355, પૂ.પા.3 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || આષાઢ || રવીન્દ્રનાથ ઠાકુર, અનુ. સુરેશ હ. જોષી || ઑગ51/309-312 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || અંત : કરણનો સેતુ || કિશનસિંહ ચાવડા 'જિપ્સી' || ઑગ64/312-316 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || અંતરનું અજવાળું || કિશનસિંહ ચાવડા 'જિપ્સી' || જુલાઈ79/258-259 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || આકાશની રૂપમાયા || કિશનસિંહ ચાવડા 'જિપ્સી' || એપ્રિલ62/126-128 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || આરુઢા શ્વેતહંસે (શારદાપૂજન) || ઉમાશંકર જોશી || નવે47/401 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || આશાની અંતરવેલ પાંગરી || કિશનસિંહ ચાવડા 'જિપ્સી' || માર્ચ62/86-88 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || આષાઢસ્ય પ્રથમદિવસે || ઉમાશંકર જોશી || જૂન50/240 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ઉદ્યાનમાં કિલ્લોલ - પ્રકૃતિનું એક ર્દશ્ય || ગગનવિહારી મહેતા || માર્ચ52/89-91, 120 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || એ અને હું || આર્યપુત્ર || ઑક્ટો-ડિસે84/376-380 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || એક પત્ર || કુન્દનિકા કાપડિયા || માર્ચ51/101-102 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || એક મૈત્રી || દિગીશ મહેતા || ડિસે62/450-452 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || એક સ્વપ્ન || મુકુન્દરાય પારાશર્ય || જાન્યુ-માર્ચ82/1-5 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || એકાકી || કાકા કાલેલકર, અનુ. સરોજ નાણાવટી || મે61/164-166 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || એકલપુર || દિગીશ મહેતા || સપ્ટે61/323-328 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || કાલ ભગવાનની લીલા || કાકા કાલેલકર || નવે72/352-353 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || કેકારવ || રવીન્દ્રનાથ ઠાકુર, અનુ. સુરેશ હ. જોષી || જાન્યુ50/21-23 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ગિરનાર/અર્ઘ્ય || પરમાનંદ કાપડિયા, સંકલન ; તંત્રી || એપ્રિલ51/159 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ગેરસમજ || ફતેહચંદ વેલાણી || મે49/192-193 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ઘર || દિગીશ મહેતા || સપ્ટે60/329-331 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ચાર નિબંધ : ૧. વૈકુંઠ નથી જાવું, ૨. અગ્નિ, ૩. સ્પર્શ, ૪. સ્મૃતિ || બકુલ ત્રિપાઠી || જુલાઈ-સપ્ટે83/146-156 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ચોપાટીના બાંકડેથી || 'વક્રગતિ' || એપ્રિલ53/145-146, 149; મે53/186-188; જૂન53/222-223; ડિસે53/470-471; જાન્યુ54/46, 45; સપ્ટે54/409-410; નવે54/499-501 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ચોપાટીને બાંકડેથી (અક્ષરજ્ઞાન - શિક્ષણ) || 'વક્રગતિ' || જૂન55/288-289, 285 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ચોપાટીને બાંકડેથી (અંગ્રેજી શબ્દો અને ભારતીય પર્યાયો) || 'વક્રગતિ' || જુલાઈ56/278-279 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ચોપાટીને બાંકડેથી (ઉચ્ચારશુદ્ધિ અંગે) || 'વક્રગતિ' || જુલાઈ53/270-271, 269 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ચોપાટીને બાંકડેથી (પ્રજાની સંસ્કારિતા અને પુસ્તક વાચનરુચિ) || 'વક્રગતિ' || ઑગ54/360-361, 363 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ચોપાટીને બાંકડેથી : નાન્યતરનો નેડો || 'વક્રગતિ' || જુલાઈ54/317-318 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ચોપાટીને બાંકડેથી : પ્રાસનો ત્રાસ || 'વક્રગતિ' || ઑગ53/311-312 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || જિપ્સીની આંખે : ૧. નવો અનુભવ, ૨.પ્રેમચંદ અને પ્રસાદ, 3. હિંદી અને અંગ્રેજ, 4. સ્મિત અને આંસુ || કિશનસિંહ ચાવડા 'જિપ્સી' || એપ્રિલ47/142-145 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || જિપ્સીની આંખે : મનમોહન || કિશનસિંહ ચાવડા 'જિપ્સી' || ડિસે55/535, 534 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || જિપ્સીની આંખે : સંવાદની ઝંખના || કિશનસિંહ ચાવડા 'જિપ્સી' || ઑગ55/364-365 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || જીવનકલ્યાણનો મંત્ર || કાકા કાલેલકર || ડિસે67/445-447 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || જીવનનો આનંદ (પ્રવૃત્તિ સંઘ, મુંબઈ) || કાકા કાલેલકર || ફેબ્રુ51/46-48 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || જીવલગ અંધકાર || કાકા કાલેલકર || માર્ચ58/84-87 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || જો હું સરસ્વતીચન્દ્રને પરણું તો || વિનોદિની નીલકંઠ || સપ્ટે47/330-332 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ઢળતી રાતે || સ્વાતિ શાહ || જાન્યુ-માર્ચ83/1 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ત્યાગ || વિજયશંકર કાનજી || માર્ચ68/112-113 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ત્રણ ફૂલ : (૧) શાંતિ (૨) પ્રતીક્ષા (૩) સોનેરી માછલી || આરતી શુક્લ || જાન્યુ55/5-6 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ત્રિપથગામી ખડખડ - સ્તોત્ર || કાકાસાહેબ કાલેલકર, અનુ. સરોજ નાણાવટી || ફેબ્રુ61/48, 80-81 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || દૂરના એ સૂર || દિગીશ મહેતા || મે60/177-179 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ધનુનું મનન || કાકા કાલેલકર || ફેબ્રુ56/46-47 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ધર્મ અને સમાજ || કાકા કાલેલકર || સપ્ટે67/326-328, 342 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || નગર || દિગીશ મહેતા || ડિસે74/430-431 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || નન્દનવન - એક પુરાણ - લહેરખી || વસંત હેબળે, અનુ. નલિની હેબળે || ઑક્ટો-ડિસે84/382-383 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || નાગરિક સ્વાતંત્ર્ય : ગાંધીજીની નવતર ટૅકનિક || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ69/149-151 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || નારી || નલિન રાવળ || નવે63/558-559 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || નિરાશાની પળોમાં : દિવાળી અંકો || બકુલ ત્રિપાઠી || નવે53/412-415 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ન્યૂઑર્લિઅન્સનાં બે રેખાચિત્રો : 1. મોચી, ૨. કલાકાર || વિલિયમ ફૉકનર, અનુ. જ્યોતિષ જાની || નવે62/430 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || પતંગ અને ભમરડા || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ57/121 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || પશુધર્મ || કાકા કાલેલકર || જાન્યુ48/23-24 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || પાત્રો || દિગીશ મહેતા || એપ્રિલ61/127-128, 146 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || પુલ... || દિગીશ મહેતા || ડિસે60/473-475 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || પુષ્પ - પૂજા || કાકા કાલેલકર || એપ્રિલ48/125, 124 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || પેંડારિયાં || કિશોરસિંહ સોલંકી || ઑક્ટો-ડિસે84/325-329 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || પ્રભાત - દર્શન || કાકા કાલેલકર || એપ્રિલ56/121 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || પ્રવાહ || દિગીશ મહેતા || જાન્યુ62/37-38, 5 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || પ્રેમપંથ પાવકની જ્વાળા || વિમલા ઠકાર || એપ્રિલ69/152-153 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ફિલસૂફી : એ ઢોંગ છે || યશોધર મહેતા || નવે49/422-424 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ફૂલનો શોખ || વિનોદિની નીલકંઠ || નવે50/431-432 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || બદામ બેસશે ? || પ્રિયકાન્ત મણિયાર || ફેબ્રુ74/70 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || બલ્લુકાકા (બ. ક. ઠાકોર) અને વડોદરાની ગુજરી/અર્ઘ્ય || કિશનસિંહ ચાવડા 'જિપ્સી', સંકલન ; તંત્રી || જાન્યુ70/40, પૂ.પા.3 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || બાળજગતના પહાડો || કાકા કાલેલકર || એપ્રિલ63/128, 125 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || બે ચિત્રો || દિગીશ મહેતા || જૂન75/194-195 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || બે નિબંધો : યુદ્ધ : એનું માનસ અને સાહિત્ય || દે. પ. || ઑગ50/302-303, 308 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || બે નિબંધો : શહેરની એક સાંજે || દે. પ. || ઑગ50/299-302 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || બ્રહ્મચર્યની મીમાંસા || સી. જી. વાલેસ || જુલાઈ66/256-258 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ભગત || મુકુન્દરાય પારાશર્ય || જુલાઈ-સપ્ટે83/133-140 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ભાઈરામ || નંદ સામવેદી || મે79/201-205 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || ભાતીગળ સૃષ્ટિ || કાકા કાલેલકર || ઑગ61/288, 313-314 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || મને જો વીતેલાં વરસો પાછાં મળે - || ઉમાશંકર જોશી || નવે68/409-411 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || મમત્વ || મુકુન્દરાય પારાશર્ય || ઑગ69/319 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || મરજીવવું (ગાંધીનિર્વાણદિન) || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ70/41-42 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || મંજિરાં || મુકુન્દરાય પારાશર્ય || જાન્યુ70/24 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || માખી અને મનુષ્ય || ગગનવિહારી મહેતા || જૂન61/217-219 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || માનવની વિશેષતા || રામનારાયણ વિ. પાઠક || જાન્યુ47/14-15 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || મારા ક્ષેત્રનું ભાવિ || ઉમાશંકર જોશી || મે69/186-188 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || રસ્તો || ધીરેન્દ્ર મહેતા || જુલાઈ-સપ્ટે84/237 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || લાડુવહુ || મુકુન્દરાય પારાશર્ય || એપ્રિલ-જૂન83/71-77 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || લોક || દિગીશ મહેતા || સપ્ટે69/342-343 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || લોકમાતા નર્મદા || કાકા કાલેલકર || જુલાઈ55/297-300 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || વરસાદમાં || બકુલ ત્રિપાઠી || જાન્યુ74/27-28 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || વસંતપંચમી || ગગનવિહારી મહેતા || માર્ચ51/87-88 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || વાદળાનંદ || કાકા કાલેલકર || ફેબ્રુ66/47-49 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || વૃત્તિમય ભાવાભાસ || મનસુખલાલ ઝવેરી || સપ્ટે52/335-336 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || વૈશ્વિક વૈષ્ણવજન : સકલ લોકમાં સૌને વંદે || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ70/49-50 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || શર્વરી સાથે એકાન્તમાં || કિશનસિંહ ચાવડા 'જિપ્સી' || એપ્રિલ63/126-127 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || સત્યની પ્રસાદી, પ્રેમનો પુરાવો (જીવનદર્શન) || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ79/269-272 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || સરસ્વતીચંદ્ર મુજ સ્વામી સાચા (સહેલગાહના સાથીરેડિયો કાર્યક્રમ) || ઉમાશંકર જોશી || નવે51/423-427, 422 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || સર્જન અને વિનાશ || રજનીકાન્ત મોદી || જુલાઈ63/273-274 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || સુખી થવાની રીત || બકુલ ત્રિપાઠી || માર્ચ74/99-101 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || સ્વગત || સુભાષ શાહ || જાન્યુ69/12 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || સ્વગત || સુભાષ શાહ || ડિસે69/442 | |||
|- | |||
| લલિત/ ચિંતનાત્મક/ હાસ્ય/ આત્મકથનાત્મક || હજીય ગ્રંથાલયમાં બેઠો બેઠો એક છોકરો... || બકુલ ત્રિપાઠી || ઑક્ટો66/390-392 | |||
|} | |||
=== 8.2 નિબંધ અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા === | === 8.2 નિબંધ અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા === | ||
{| class="wikitable sortable" | |||
! ઉપવિભાગ !! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો, વર્ષ, પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'અમાસના તારા' (કિશનસિંહ ચાવડા) / હૃદયંગમ સ્મરણચિત્રો || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || જૂન55/275-279 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'અરણ્યોમાં આકાશ ઢોળાય છે' (મણિલાલ હ. પટેલ) || ભોળાભાઈ પટેલ || ઑક્ટો-ડિસે84/463-466 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'ગુલાબ'ના લેખકનો નિબંધ ('મુંબઈ યુનિવર્સિટી વિશે એક ગુજરાતી નિબંધ', નગિનદાસ તુ. મારફતિઆ) || ભરતરામ ભા. મહેતા || મે60/175-176 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'ગોષ્ઠી' (ઉમાશંકર જોશી) || બલવંતરાય ક. ઠાકોર || એપ્રિલ52/148-155 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'નવલાં દર્શન' (સ્વામી આનંદ) || રમણલાલ જોશી || ફેબ્રુ69/73-74 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'નવોઢા'ની પ્રસ્તાવના (ચિનુભાઈ પટવા) / હાસલીલા || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ47/302-303 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || નિબંધ || કાકા કાલેલકર || નવે76/337-338 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || નિબંધ - કલાપ્રકાર || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ51/150-152; મે51/184-191 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || નિબંધ - નિબંધિકા || બ. ક. ઠાકોર || જાન્યુ49/39 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'પૂર્વોત્તર' (ભોળાભાઈ પટેલ) / પ્રબુદ્ધ પ્રવાસીની આંતરચિત્રણા || પ્રસાદ બ્રહ્મભટ્ટ || જાન્યુ-માર્ચ83/47-49 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'મનોવિહાર' (રા. વિ. પાઠક) || હીરાબહેન પાઠક || મે56/197-200 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'વાતાયન' (ધૂમકેતુ) || ગ્રંથકીટ || ઑક્ટો47/392-394 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'શિયાળાની સવારનો તડકો' (વાડીલાલ ડગલી) || રઘુવીર ચૌધરી || જુલાઈ76/228-231 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'શિયાળાની સવારનો તડકો' (વાડીલાલ ડગલી) || રાધેશ્યામ શર્મા || જુલાઈ76/231-235 | |||
|- | |||
| અભ્યાસ, નિબંધસંગ્રહ પ્રસ્તાવના/ સમીક્ષા || 'સોમવારની સવારે' (બકુલ ત્રિપાઠી) || દિલાવરસિંહ જાડેજા || માર્ચ67/120 | |||
|} | |||