9,286
edits
(Created page with "{{SetTitle}} {{Heading| 12. સાહિત્ય- અભ્યાસ: સિદ્ધાંત/ ઈતિહાસ/ સ્વરૂપ/ સમીક્ષા | }} {| class="wikitable sortable" ! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો/વર્ષ/પૃષ્ઠ નં. |- | અતિવાસ્તવવાદ અને આપણે: એક નોંધ || સુમન શાહ || માર્ચ74...") |
No edit summary |
||
| Line 8: | Line 8: | ||
| અતિવાસ્તવવાદ અને આપણે: એક નોંધ || સુમન શાહ || માર્ચ74/88-96 | | અતિવાસ્તવવાદ અને આપણે: એક નોંધ || સુમન શાહ || માર્ચ74/88-96 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘અન્વીક્ષા‘ (અનિરુદ્ધ બ્રહ્મભટ્ટ)/ વિવેચનનું વિવેચન || રાધેશ્યામ શર્મા || ઑક્ટો71/378-382 | ||
|- | |- | ||
| અભિનવની ડાયરી: રસની અલૌકિકતા (રસમીમાંસા) || સુરેન્દ્રનાથ દાસગુપ્ત, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || નવે69/430-435 | | અભિનવની ડાયરી: રસની અલૌકિકતા (રસમીમાંસા) || સુરેન્દ્રનાથ દાસગુપ્ત, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || નવે69/430-435 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘અભિનવનો રસવિચાર‘ (નગીનદાસ પારેખ)/ પ્રવેશક || રસિકલાલ છો. પરીખ || ફેબ્રુ69/75-80/પૂ.પા.3; માર્ચ69/89-96 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘અભિનવનો રસવિચાર અને બીજા લેખો‘ (નગીનદાસ પારેખ) || તપસ્વી નાન્દી || એપ્રિલ70/153-158 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘અભિનવનો રસવિચાર‘ વિષે || નગીનદાસ પારેખ || એપ્રિલ71/141-143 | ||
|- | |- | ||
| અમેરિકાના સાહિત્યના બાર પાયા || કૃષ્ણલાલ શ્રીધરાણી || જૂન47/211-215 | | અમેરિકાના સાહિત્યના બાર પાયા || કૃષ્ણલાલ શ્રીધરાણી || જૂન47/211-215 | ||
| Line 22: | Line 22: | ||
| અર્થઘટનની વિરુદ્ધમાં (કલાનું અર્થઘટન) || સુસાન સોન્ટેગ, અનુ. ચન્દ્રકાન્ત ટોપીવાળા || સપ્ટે69/346-352 | | અર્થઘટનની વિરુદ્ધમાં (કલાનું અર્થઘટન) || સુસાન સોન્ટેગ, અનુ. ચન્દ્રકાન્ત ટોપીવાળા || સપ્ટે69/346-352 | ||
|- | |- | ||
| અર્ન્સ્ટ ટોલરકૃત | | અર્ન્સ્ટ ટોલરકૃત ‘ટ્રાન્સફીગ્યુરેશ‘નો અનુવાદ- ‘કાયાપલટ‘ની પ્રસ્તાવનાનો અંશ/ જીવનના મહાપ્રશ્નની ચાવી || સુન્દરમ્ || માર્ચ66/117-118 | ||
|- | |- | ||
| અર્વાચીન સાહિત્યમાં રાસ || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || ઑકટો51/366-368 | | અર્વાચીન સાહિત્યમાં રાસ || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || ઑકટો51/366-368 | ||
|- | |- | ||
| અર્વાચીનવાદ અને ભારતીય સાહિત્ય ( | | અર્વાચીનવાદ અને ભારતીય સાહિત્ય (‘મૉર્ડનીઝમ ઍન્ડ ઇન્ડિયન લિટરેચર‘નો અનુવાદ) || ઉમાશંકર જોશી || જાન્યુ60/22-23 | ||
|- | |- | ||
| અસ્તિત્વવાદ: એક પુનર્વિચારણા: ૧. દર્શનનો અંત કે દર્શનના અંતનું દર્શન ? || સુવર્ણા રાય || જુલાઈ79/239-244 | | અસ્તિત્વવાદ: એક પુનર્વિચારણા: ૧. દર્શનનો અંત કે દર્શનના અંતનું દર્શન ? || સુવર્ણા રાય || જુલાઈ79/239-244 | ||
| Line 46: | Line 46: | ||
| આપણો હાસ્યરસ || ભાઈલાલ પ્ર. કોઠારી || ઑકટો52/377-381/392; નવે52/415-419 | | આપણો હાસ્યરસ || ભાઈલાલ પ્ર. કોઠારી || ઑકટો52/377-381/392; નવે52/415-419 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘ઈમેજીનેટીવ લિટરેચર...‘/ વિજ્ઞાનના યુગમાં કલ્પનોત્થ સાહિત્યનું સ્થાન || ગુલાબદાસ બ્રોકર || માર્ચ60/93-96/100 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘(ધ) ઇસ્થેટિક્સ...અભિનવગુપ્ત‘ (રાન્યેરો નોલી) || નગીનદાસ પારેખ || એપ્રિલ58/159-160 | ||
|- | |- | ||
| ઉદારરુચિ વિવેચક || તંત્રી || ઑગ-સપ્ટે63/484 | | ઉદારરુચિ વિવેચક || તંત્રી || ઑગ-સપ્ટે63/484 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘ઍબ્સર્ડિટી‘- સાહિત્યના સંદર્ભમાં || ચંદ્રકાન્ત શેઠ || ઑગ78/223-230 | ||
|- | |- | ||
| એક પત્ર (ભારતીય કાવ્યસિદ્ધાંત અંગે) || રાજેન્દ્ર નાણાવટી || ઑક્ટો74/333-334; એપ્રિલ75/117-120; જાન્યુ76/17-19; માર્ચ78/74-75 | | એક પત્ર (ભારતીય કાવ્યસિદ્ધાંત અંગે) || રાજેન્દ્ર નાણાવટી || ઑક્ટો74/333-334; એપ્રિલ75/117-120; જાન્યુ76/17-19; માર્ચ78/74-75 | ||
| Line 58: | Line 58: | ||
| એઝરા પાઉન્ડ: કાવ્યનું અધ્યયન || એઝરા પાઉન્ડ, અનુ. દિનેશ કોઠારી || જાન્યુ73/13-14 | | એઝરા પાઉન્ડ: કાવ્યનું અધ્યયન || એઝરા પાઉન્ડ, અનુ. દિનેશ કોઠારી || જાન્યુ73/13-14 | ||
|- | |- | ||
| - એઝરા પાઉન્ડ: | | - એઝરા પાઉન્ડ: ‘નવાં કલેવરો ધરો‘ || સ્વાતિ જોશી || ડિસે72/366-367 | ||
|- | |- | ||
| એરિસ્ટોટલનું કાવ્યશાસ્ત્ર: એક ભૂમિકા || અનિરુદ્ધ બ્રહ્મભટ્ટ || મે69/194-197 | | એરિસ્ટોટલનું કાવ્યશાસ્ત્ર: એક ભૂમિકા || અનિરુદ્ધ બ્રહ્મભટ્ટ || મે69/194-197 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘કન્ટેમ્પરરી ઇન્ડિયન લીટરેચર: અ સિમ્પોઝીયમ‘ || રમણલાલ જોશી || મે57/196-197 | ||
|- | |- | ||
| કન્નડ સાહિત્ય- નવપ્રવાહ || બી. કે. ગોકાક અને અન્ય || જુલાઈ52/245-247/276 | | કન્નડ સાહિત્ય- નવપ્રવાહ || બી. કે. ગોકાક અને અન્ય || જુલાઈ52/245-247/276 | ||
| Line 76: | Line 76: | ||
| કલા અને રસમીમાંસાનું વિસર્જન ? || રેને વેલેક, અનુ. હરિવલ્લભ ભાયાણી || ફેબ્રુ72/61-62 | | કલા અને રસમીમાંસાનું વિસર્જન ? || રેને વેલેક, અનુ. હરિવલ્લભ ભાયાણી || ફેબ્રુ72/61-62 | ||
|- | |- | ||
| કલાઓની પુનર્વ્યવસ્થા ( | | કલાઓની પુનર્વ્યવસ્થા (‘ધ કલ્ટ ઑફ આર્ટ‘) || જર્યાં જિમ્પેલ, અનુ. શાલિની વકીલ || નવે74/391-396 | ||
|- | |- | ||
| કવિતાની ભાષા || અબૂ સઈદ ઐયુબ, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || ડિસે66/456-463; જાન્યુ67/14-17 | | કવિતાની ભાષા || અબૂ સઈદ ઐયુબ, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || ડિસે66/456-463; જાન્યુ67/14-17 | ||
| Line 82: | Line 82: | ||
| કળા || અર્ન્સ્ટ કેસિરર, અનુ. પ્રમોદકુમાર પટેલ || સપ્ટે74/321-322/324 | | કળા || અર્ન્સ્ટ કેસિરર, અનુ. પ્રમોદકુમાર પટેલ || સપ્ટે74/321-322/324 | ||
|- | |- | ||
| કાવ્યકલા: કલાકૃતિના અર્થ- રમણીય તથા ઇતર( | | કાવ્યકલા: કલાકૃતિના અર્થ- રમણીય તથા ઇતર(‘ધ પેરેડોક્સ ઑફ ઍસ્થેટીક મીનીંગ‘નો અનુવાદ) || લુસિઅસ ગાર્વિન, અનુ. હરિવલ્લભ ભાયાણી || ઑગ-સપ્ટે63/301-302 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘કાવ્યમાં શબ્દ‘ (હરિવલ્લભ ભાયાણી)/ શબ્દમાં કાવ્ય અને ‘કાવ્યમાં શબ્દ‘ || રાધેશ્યામ શર્મા || ડિસે69/463-466 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘કાવ્યાલોચન‘ (રતિલાલ જગન્નાથ જાની) || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || ફેબ્રુ54/105-106 | ||
|- | |- | ||
| કૃતિના પાઠબંધની સમીક્ષાપદ્ધતિઓ || હરિવલ્લભ ભાયાણી || જુલાઈ-સપ્ટે80/153-161 | | કૃતિના પાઠબંધની સમીક્ષાપદ્ધતિઓ || હરિવલ્લભ ભાયાણી || જુલાઈ-સપ્ટે80/153-161 | ||
| Line 110: | Line 110: | ||
| ગુજરાતી વિવેચનસાહિત્ય || રમણલાલ જોશી || જાન્યુ58/30-32 | | ગુજરાતી વિવેચનસાહિત્ય || રમણલાલ જોશી || જાન્યુ58/30-32 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘ગુજરાતી સાહિત્ય‘ (અનંતરાય રાવળ) || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || ઑક્ટો54/456 | ||
|- | |- | ||
| ગુજરાતી સાહિત્યમાં અનુવાદપ્રવૃત્તિ || ચંદ્રકાન્ત શેઠ || ઑક્ટો-ડિસે84/419-432 | | ગુજરાતી સાહિત્યમાં અનુવાદપ્રવૃત્તિ || ચંદ્રકાન્ત શેઠ || ઑક્ટો-ડિસે84/419-432 | ||
| Line 118: | Line 118: | ||
| ગુ. સા. પરિષદ પ્રસાદી (૨૫મું અધિવેશન): સન્નિષ્ઠ વિવેચક- વિરલ || સુરેશ જોશી || જાન્યુ70/5-6 | | ગુ. સા. પરિષદ પ્રસાદી (૨૫મું અધિવેશન): સન્નિષ્ઠ વિવેચક- વિરલ || સુરેશ જોશી || જાન્યુ70/5-6 | ||
|- | |- | ||
| ગુ. સા. પરિષદ પ્રસાદી (૨૭મું અધિવેશન): | | ગુ. સા. પરિષદ પ્રસાદી (૨૭મું અધિવેશન): ‘સરજાતું સાહિત્ય અને યુગપ્રશ્નો‘માંથી || કરસનદાસ માણેક || જાન્યુ74/8 | ||
|- | |- | ||
| ગુ. સા. પરિષદ પ્રસાદી (૨૭મું અધિવેશન): | | ગુ. સા. પરિષદ પ્રસાદી (૨૭મું અધિવેશન): ‘સાહિત્ય- તત્ત્વ અને તંત્ર‘માંથી || ગુલાબદાસ બ્રોકર || જાન્યુ74/6-7 | ||
|- | |- | ||
| ગુ. સા. પરિષદ પ્રસાદી (૨૯મું અધિવેશન): વિવેચનની પ્રક્રિયા || રમણલાલ જોશી || જાન્યુ78/9-12 | | ગુ. સા. પરિષદ પ્રસાદી (૨૯મું અધિવેશન): વિવેચનની પ્રક્રિયા || રમણલાલ જોશી || જાન્યુ78/9-12 | ||
| Line 130: | Line 130: | ||
| ગુ. સા. પરિષદ પ્રસાદી (૩૨મું અધિવેશન,સૂરત): વિવેચન વિભાગના અધ્યક્ષપદેથી || ચી. ના. પટેલ || ઑક્ટો-ડિસે83/263-266 | | ગુ. સા. પરિષદ પ્રસાદી (૩૨મું અધિવેશન,સૂરત): વિવેચન વિભાગના અધ્યક્ષપદેથી || ચી. ના. પટેલ || ઑક્ટો-ડિસે83/263-266 | ||
|- | |- | ||
| જીવનના મહાપ્રશ્નની ચાવી (અર્ન્સ્ટ ટોલરકૃત | | જીવનના મહાપ્રશ્નની ચાવી (અર્ન્સ્ટ ટોલરકૃત ‘ટ્રાન્સફીગ્યુરેશ‘નો અનુવાદ- ‘કાયાપલટ‘ની પ્રસ્તાવનાનો અંશ) || સુન્દરમ્ || માર્ચ66/117-118 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘ટ્રેજેડી‘ની કરુણરસનિષ્પત્તિમાં મુખ્ય સ્ત્રીપાત્રોનું પ્રદાન || જયના કલાર્ક || એપ્રિલ-મે64/168-175 | ||
|- | |- | ||
| ટ્રેજેડીનો આનંદ- કરુણનો આસ્વાદ: એક સમસ્યા || ઉમાશંકર જોશી || જૂન67/203-207 | | ટ્રેજેડીનો આનંદ- કરુણનો આસ્વાદ: એક સમસ્યા || ઉમાશંકર જોશી || જૂન67/203-207 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘ટ્રેડિશન ઍન્ડ ઇન્ડિવિજ્યુઅલ ટેલેન્ટ‘/ પરંપરા અને વૈયકિતક પ્રજ્ઞા || ટી. એસ. એલિયટ, અનુ. ભોળાભાઈ પટેલ || ફેબ્રુ70/64-68/77 | ||
|- | |- | ||
| તામિલ સાહિત્ય || મુરલી ઠાકુર || જાન્યુ49/9-11 | | તામિલ સાહિત્ય || મુરલી ઠાકુર || જાન્યુ49/9-11 | ||
| Line 144: | Line 144: | ||
| તુલનાનિરપેક્ષે વિવેચન- પદ્ધતિ || રાધેશ્યામ શર્મા || માર્ચ73/99-103 | | તુલનાનિરપેક્ષે વિવેચન- પદ્ધતિ || રાધેશ્યામ શર્મા || માર્ચ73/99-103 | ||
|- | |- | ||
| ધર્મ અને સાહિત્ય ( | | ધર્મ અને સાહિત્ય (‘રીલીજીયન ઍન્ડ લીટરેચર‘નો અનુવાદ) || ટી. એસ. એલિયટ, અનુ. અનિલા દલાલ || ડિસે73/463-471 | ||
|- | |- | ||
| ધ્વન્યાલોક || રસિકલાલ છો. પરીખ || ઑકટો51/369-372/379 | | ધ્વન્યાલોક || રસિકલાલ છો. પરીખ || ઑકટો51/369-372/379 | ||
| Line 150: | Line 150: | ||
| નલકથાની પ્રાચીનતા અને લોકપ્રિયતા (નળ-દમયંતી કથા) || રમણલાલ ચી. શાહ || એપ્રિલ63/137-141 | | નલકથાની પ્રાચીનતા અને લોકપ્રિયતા (નળ-દમયંતી કથા) || રમણલાલ ચી. શાહ || એપ્રિલ63/137-141 | ||
|- | |- | ||
| નવ્ય વિવેચના: એક પરિસંવાદ અહેવાલ ( | | નવ્ય વિવેચના: એક પરિસંવાદ અહેવાલ (‘સેન્ટર ફોર ઇન્ડિયન રાઈટર્સ‘, પૂના) || ભોળાભાઈ પટેલ || ઑગ68/285-288 | ||
|- | |- | ||
| પત્રમ પુષ્પમ્: ૧. કૃષ્ણભક્તિ (ગુજરાતની કૃષ્ણભક્તિ) || નરોત્તમ પલાણ || ઑક્ટો-ડિસે84/457-460 | | પત્રમ પુષ્પમ્: ૧. કૃષ્ણભક્તિ (ગુજરાતની કૃષ્ણભક્તિ) || નરોત્તમ પલાણ || ઑક્ટો-ડિસે84/457-460 | ||
|- | |- | ||
| પત્રમ પુષ્પમ્: ૨. બિલ્વમંગલકૃત | | પત્રમ પુષ્પમ્: ૨. બિલ્વમંગલકૃત ‘કૃષ્ણકર્ણામૃત‘ (ગુજરાતની કૃષ્ણભક્તિ) || વી. બી. ગણાત્રા || ઑક્ટો-ડિસે84/460-461 | ||
|- | |- | ||
| પત્રમ પુષ્પમ્: ૩. કૃષ્ણભક્તિ- વિષયક ચર્ચાના અનુસંધાનમાં (ગુજરાતની કૃષ્ણભક્તિ) || હરિવલ્લભ ભાયાણી || ઑક્ટો-ડિસે84/461-462 | | પત્રમ પુષ્પમ્: ૩. કૃષ્ણભક્તિ- વિષયક ચર્ચાના અનુસંધાનમાં (ગુજરાતની કૃષ્ણભક્તિ) || હરિવલ્લભ ભાયાણી || ઑક્ટો-ડિસે84/461-462 | ||
|- | |- | ||
| પત્રમ પુષ્પમ્: | | પત્રમ પુષ્પમ્: ‘અર્વાચીન સાહિત્યની વિકાસરેખા‘(ધીરુભાઈ ઠાકર)- એક ખૂટતી કડી || ત્રિભુવન વીરજીભાઈ હેમાણી || જુલાઈ67/277-278 | ||
|- | |- | ||
| પત્રમ પુષ્પમ્: ગત શતકનું | | પત્રમ પુષ્પમ્: ગત શતકનું સાહિત્ય‘માંની એક ખૂટતી કડી || ત્રિભુવન વીરજીભાઈ હેમાણી || ડિસે63/596 | ||
|- | |- | ||
| પત્રમ પુષ્પમ્: ધર્મ અને સાહિત્ય વિષે એલિયટ વિષે ઐયુબ (ડિસે. | | પત્રમ પુષ્પમ્: ધર્મ અને સાહિત્ય વિષે એલિયટ વિષે ઐયુબ (ડિસે. ‘૭૩, પૃ. 463ના સંદર્ભે) || ભોળાભાઈ પટેલ || મે74/166-167 | ||
|- | |- | ||
| પત્રમ પુષ્પમ્: | | પત્રમ પુષ્પમ્: ‘રસાભાસનું સ્વરૂપ‘ (સપ્ટે. ‘૬૦ ડોલરરાય માંકડના લેખ સંદર્ભે) વિશે વધુ || જયન્તી માણેક || એપ્રિલ60/152-153 | ||
|- | |- | ||
| પત્રમ પુષ્પમ્: | | પત્રમ પુષ્પમ્: ‘રસાભાસનું સ્વરૂપ‘ (સપ્ટે. ‘૬૦ ડોલરરાય માંકડના લેખ સંદર્ભે) || જયંત કોઠારી અને નટુભાઈ રાજપરા || એપ્રિલ61/159-160 | ||
|- | |- | ||
| પદ્યાનુવાદની સમસ્યા || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ57/124-129 | | પદ્યાનુવાદની સમસ્યા || ઉમાશંકર જોશી || એપ્રિલ57/124-129 | ||
|- | |- | ||
| પરંપરા અને વૈયકિતક પ્રજ્ઞા ( | | પરંપરા અને વૈયકિતક પ્રજ્ઞા (‘ટ્રેડિશન ઍન્ડ ઇન્ડિવિજ્યુઅલ ટેલેન્ટ‘નો અનુવાદ) || ટી. એસ. એલિયટ, અનુ. ભોળાભાઈ પટેલ || ફેબ્રુ70/64-68/77 | ||
|- | |- | ||
| પંદરમી- સોળમી શતાબ્દીના ગુજરાતની કૃષ્ણભક્તિના મૂળ સ્ત્રોત || હરિવલ્લભ ભાયાણી || જુલાઈ-સપ્ટે84/269-276 | | પંદરમી- સોળમી શતાબ્દીના ગુજરાતની કૃષ્ણભક્તિના મૂળ સ્ત્રોત || હરિવલ્લભ ભાયાણી || જુલાઈ-સપ્ટે84/269-276 | ||
| Line 180: | Line 180: | ||
| પ્રવર્તમાન સાહિત્યના કેટલાક પ્રશ્નો: ચર્ચા || સુમન શાહ અને ધીરેન્દ્ર મહેતા || એપ્રિલ-જૂન83/66-70 | | પ્રવર્તમાન સાહિત્યના કેટલાક પ્રશ્નો: ચર્ચા || સુમન શાહ અને ધીરેન્દ્ર મહેતા || એપ્રિલ-જૂન83/66-70 | ||
|- | |- | ||
| પ્રવેશક ( | | પ્રવેશક (‘અભિનવનો રસવિચાર‘, નગીનદાસ પારેખ) || રસિકલાલ છો. પરીખ || ફેબ્રુ69/75-80/પૂ.પા.3; માર્ચ69/89-96 | ||
|- | |- | ||
| પ્રાગ- અર્વાચીન ગુજરાતી સાહિત્યની માવજત || તંત્રી || ઑગ-સપ્ટે63/284-285 | | પ્રાગ- અર્વાચીન ગુજરાતી સાહિત્યની માવજત || તંત્રી || ઑગ-સપ્ટે63/284-285 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘(ધ) પેરેડોક્સ ઑફ ઍસ્થેટીક મીનીંગ‘/ કાવ્યકલા: કલાકૃતિના અર્થ- રમણીય તથા ઇતર || લુસિઅસ ગાર્વિન, અનુ. હરિવલ્લભ ભાયાણી || ઑગ-સપ્ટે63/301-302 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘ફન્કસન ઑફ ક્રિટિસિઝમ‘/ વિવેચનનું ઈતિકર્તવ્ય || ટી. એસ. એલિયટ, અનુ. ભોળાભાઈ પટેલ || એપ્રિલ71/144-148 | ||
|- | |- | ||
| ફિલ્મ અને કવિ || હર્બર્ટ રીડ, અનુ. દે. પ. || સપ્ટે50/336-339 | | ફિલ્મ અને કવિ || હર્બર્ટ રીડ, અનુ. દે. પ. || સપ્ટે50/336-339 | ||
| Line 210: | Line 210: | ||
| મૅથ્યુ આર્નોલ્ડની કાવ્યવિભાવના: એક મૂળભૂત અભિગમ || નટવરસિંહ પરમાર || ડિસે74/432-435 | | મૅથ્યુ આર્નોલ્ડની કાવ્યવિભાવના: એક મૂળભૂત અભિગમ || નટવરસિંહ પરમાર || ડિસે74/432-435 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘મૉર્ડનીઝમ ઍન્ડ ઇન્ડિયન લિટરેચર‘/ અર્વાચીનવાદ અને ભારતીય સાહિત્ય || ઉમાશંકર જોશી || જાન્યુ60/22-23 | ||
|- | |- | ||
| યતિભંગ || રા. વિ. પાઠક || એપ્રિલ53/135-140/160 | | યતિભંગ || રા. વિ. પાઠક || એપ્રિલ53/135-140/160 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘રસસિદ્ધાન્ત‘ (ડૉ.નગેન્દ્ર) || રામદરશ મિશ્ર, અનુ. મહેન્દ્ર દવે || જાન્યુ66/35-37 | ||
|- | |- | ||
| રસાભાસ || ડોલરરાય રં. માંકડ || જૂન65/209-211 | | રસાભાસ || ડોલરરાય રં. માંકડ || જૂન65/209-211 | ||
| Line 228: | Line 228: | ||
| રાધાકૃષ્ણ- ભક્તિની નરસિંહ પૂર્વની પરંપરા વિશે || હરિવલ્લભ ભાયાણી || એપ્રિલ-જૂન83/89-90 | | રાધાકૃષ્ણ- ભક્તિની નરસિંહ પૂર્વની પરંપરા વિશે || હરિવલ્લભ ભાયાણી || એપ્રિલ-જૂન83/89-90 | ||
|- | |- | ||
| રીતિસંપ્રદાયની સમાલોચના ( | | રીતિસંપ્રદાયની સમાલોચના (‘સંસ્કૃત કાવ્યશાસ્ત્રમાં રીતિવિચાર‘નું પુરોવચન) || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || સપ્ટે74/308-310 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘રીલીજીયન ઍન્ડ લીટરેચર‘/ ધર્મ અને સાહિત્ય || ટી. એસ. એલિયટ, અનુ. અનિલા દલાલ || ડિસે73/463-471 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘લિટરેચર ઍન્ડ મૉર્ડન લાઇફ‘/ સાહિત્ય અને અર્વાચીન જીવન || ઉમાશંકર જોશી || ડિસે61/446-448 | ||
|- | |- | ||
| લેખકની જવાબદારી- ઝડપથી પલટાતી દુનિયામાં || ઉમાશંકર જોશી || નવે57/405-408/પૂ.પા.3 | | લેખકની જવાબદારી- ઝડપથી પલટાતી દુનિયામાં || ઉમાશંકર જોશી || નવે57/405-408/પૂ.પા.3 | ||
| Line 240: | Line 240: | ||
| વાગ્ અને અર્થ (ગુ. સા. પરિષદ અધિવેશન, સૂરત) || પં. સુખલાલજી || જાન્યુ66/4-8 | | વાગ્ અને અર્થ (ગુ. સા. પરિષદ અધિવેશન, સૂરત) || પં. સુખલાલજી || જાન્યુ66/4-8 | ||
|- | |- | ||
| વિજ્ઞાનના યુગમાં કલ્પનોત્થ સાહિત્યનું સ્થાન ( | | વિજ્ઞાનના યુગમાં કલ્પનોત્થ સાહિત્યનું સ્થાન (‘ઈમેજીનેટીવ લિટરેચર...‘નો અનુવાદ) || ગુલાબદાસ બ્રોકર || માર્ચ60/93-96/100 | ||
|- | |- | ||
| વિવિધ ભાષાઓના સાહિત્યની છેલ્લી પચીશી || તંત્રી || સપ્ટે55/376 | | વિવિધ ભાષાઓના સાહિત્યની છેલ્લી પચીશી || તંત્રી || સપ્ટે55/376 | ||
| Line 250: | Line 250: | ||
| વિવેચનની સાધના || ઉમાશંકર જોશી || ડિસે60/449-454; જુલાઈ61/263-272 | | વિવેચનની સાધના || ઉમાશંકર જોશી || ડિસે60/449-454; જુલાઈ61/263-272 | ||
|- | |- | ||
| વિવેચનનું ઈતિકર્તવ્ય ( | | વિવેચનનું ઈતિકર્તવ્ય (‘ફન્કસન ઑફ ક્રિટિસિઝમ‘) || ટી. એસ. એલિયટ, અનુ. ભોળાભાઈ પટેલ || એપ્રિલ71/144-148 | ||
|- | |- | ||
| વિવેચનનું કર્તવ્ય: આસ્વાદમૂલક અવબોધકથા || તંત્રી || ઑગ-સપ્ટે63/286/483-484 | | વિવેચનનું કર્તવ્ય: આસ્વાદમૂલક અવબોધકથા || તંત્રી || ઑગ-સપ્ટે63/286/483-484 | ||
| Line 278: | Line 278: | ||
| સંસ્કારપરાયણ વિવેચનાની દિશા || રાધેશ્યામ શર્મા || નવે78/321-325 | | સંસ્કારપરાયણ વિવેચનાની દિશા || રાધેશ્યામ શર્મા || નવે78/321-325 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘સંસ્કૃત કાવ્યશાસ્ત્રમાં રીતિવિચાર‘નું પુરોવચન/ રીતિસંપ્રદાયની સમાલોચના || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || સપ્ટે74/308-310 | ||
|- | |- | ||
| સંસ્કૃત ભાષા અને સાહિત્ય: થોડુંક ચિન્તન || રતિલાલ મોહનલાલ ત્રિવેદી || જૂન52/218-224 | | સંસ્કૃત ભાષા અને સાહિત્ય: થોડુંક ચિન્તન || રતિલાલ મોહનલાલ ત્રિવેદી || જૂન52/218-224 | ||
| Line 288: | Line 288: | ||
| સાહિત્ય- સર્જન અને વિચારધારાઓ || મધુસૂદન બક્ષી || જાન્યુ73/25-36; ફેબ્રુ73/49-61 | | સાહિત્ય- સર્જન અને વિચારધારાઓ || મધુસૂદન બક્ષી || જાન્યુ73/25-36; ફેબ્રુ73/49-61 | ||
|- | |- | ||
| સાહિત્ય અને અર્વાચીન જીવન ( | | સાહિત્ય અને અર્વાચીન જીવન (‘લિટરેચર ઍન્ડ મૉર્ડન લાઇફ‘) || ઉમાશંકર જોશી || ડિસે61/446-448 | ||
|- | |- | ||
| સાહિત્ય અને જીવન || રમણલાલ જોશી || નવે67/416-418 | | સાહિત્ય અને જીવન || રમણલાલ જોશી || નવે67/416-418 | ||
| Line 302: | Line 302: | ||
| સાહિત્યકારો ઔર યુગપ્રવાહ || ઉમાશંકર જોશી || નવે55/453 | | સાહિત્યકારો ઔર યુગપ્રવાહ || ઉમાશંકર જોશી || નવે55/453 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘સાહિત્યનો સ્વાધ્યાય‘ (વિશ્વનાથ મગનલાલ ભટ્ટ) || રમણલાલ જોશી || સપ્ટે65/354 | ||
|- | |- | ||
| સાહિત્યમાં | | સાહિત્યમાં ‘આધુનિકતા‘ નામક સંજ્ઞા || સુમન શાહ || જુલાઈ73/262-264 | ||
|- | |- | ||
| સાહિત્યમાં જીવનના આનંદ અને વેદનાનું દર્શન || ચી. ના. પટેલ || ફેબ્રુ73/67-76 | | સાહિત્યમાં જીવનના આનંદ અને વેદનાનું દર્શન || ચી. ના. પટેલ || ફેબ્રુ73/67-76 | ||
|- | |- | ||
| સાહિત્યમાં વિષયબોધ અને બોધનું | | સાહિત્યમાં વિષયબોધ અને બોધનું ‘ફલ‘ (નર્મદ સુવર્ણચંદ્રક પ્રતિભાવ) || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || નવે54/465-468 | ||
|- | |- | ||
| સાહિત્યમીમાંસાના પ્રશ્નો: કીટ્સની કાવ્યભાવના || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || ઑગ-સપ્ટે63/457-464 | | સાહિત્યમીમાંસાના પ્રશ્નો: કીટ્સની કાવ્યભાવના || વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || ઑગ-સપ્ટે63/457-464 | ||