9,286
edits
Shnehrashmi (talk | contribs) No edit summary |
No edit summary |
||
| Line 232: | Line 232: | ||
'''બ.''' વ્યક્તિ ચિત્ર<br> | '''બ.''' વ્યક્તિ ચિત્ર<br> | ||
{| class="wikitable sortable" | |||
! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ.ચિત્રકાર/ છબીકાર !! મહિનો, વર્ષ, પૃષ્ઠ નં. | |||
|- | |||
| 'અજ્ઞેય' સચ્ચિદાનંદ હી. વાત્સ્યાયન (રેખાંકન) || || એપ્રિલ79 | |||
|- | |||
| અનસૂયાબહેન સારાભાઈ || || સપ્ટે72 | |||
|- | |||
| અબ્રાહમ લિંકનની પ્રતિમા(રાષ્ટ્રીય સ્મારક, વૉશિંગ્ટન) || || એપ્રિલ61 | |||
|- | |||
| અર્નેસ્ટ હેમિંગ્વે (અમેરિકન સાહિત્યકાર) || || જુલાઈ61 | |||
|- | |||
| અંબુભાઈ પુરાણી || || જુલાઈ55 | |||
|- | |||
| આનન્દશંકર ધ્રુવ || || માર્ચ69 | |||
|- | |||
| આર્નલ્ડ ટૉયન્બી || || જુલાઈ-ઑગ75 | |||
|- | |||
| આલ્બર્ટ આઇન્સ્ટાઇન || || એપ્રિલ57 | |||
|- | |||
| આલ્બર્ટ આઇન્સ્ટાઇન અને રવીન્દ્રનાથ ટાગોર || || માર્ચ79 | |||
|- | |||
| આલ્બર્ટ સ્વાઇટ્ઝર || || સપ્ટે65 | |||
|- | |||
| આલ્બેર કામુ (દોસ્તોયેવ્સ્કીની કથાના નાટ્યરૂપાન્તરનું દિગ્દર્શન કરતી વખતે) || || ફેબ્રુ60 | |||
|- | |||
| ઇન્દિરા ગાંધી અને બાદશાહખાન || || જુલાઈ69 | |||
|- | |||
| ઇન્દુલાલ યાજ્ઞિક || || ઑગ72 | |||
|- | |||
| ઈ. એમ. ફૉર્સ્ટર || || જૂન70 | |||
|- | |||
| ઈ. એમ. ફોર્સ્ટર (૮૦ વરસે) (રેખાંકન) || || મે59 | |||
|- | |||
| ઈરાવતી કર્વે || || ઑક્ટો70 | |||
|- | |||
| ઈવીન્ડ યૉન્સન (નોબેલ પારિતોષિક વિજેતા - સ્વીડીશ નવલકથાકાર) || || ઑક્ટો74 | |||
|- | |||
| ઉદયશંકર (નૃત્યકાર) || || ઑક્ટો77 | |||
|- | |||
| ઉશનસ્ || || જૂન76 | |||
|- | |||
| એઝરા પાઉન્ડ || || ડિસે72 | |||
|- | |||
| ઍલેકઝાન્ડર કિન્લૉક ફોર્બ્સ || || ઑગ65 | |||
|- | |||
| એલેકઝાન્ડર બ્લૉક || || ઑક્ટો67 | |||
|- | |||
| એલેકઝાન્ડર સોલ્ઝેનિત્સિન (રશિયન વૈજ્ઞાનિક નોબેલવિજેતા) || || નવે73 | |||
|- | |||
| ઑકટેવિયો પાઝ || || નવે68 | |||
|- | |||
| ઑડિશ્યસ એલીટિસ (ગ્રીક કવિ) || || નવે79 | |||
|- | |||
| ઓમકારનાથ ઠાકુર || || જાન્યુ68 | |||
|- | |||
| કનૈયાલાલ મુનશી (રેખાંકન) || || આ.પૃ : મે63; ફેબ્રુ71 | |||
|- | |||
| કમિંગ્ઝ, ઈ. ઈ. (અમેરિકન કવિ) || || ઑક્ટો62 | |||
|- | |||
| કરસનદાસ માણેક || || ફેબ્રુ78 | |||
|- | |||
| કરુણાશંકર માસ્તર || || માર્ચ61 | |||
|- | |||
| કલાપી || || જુલાઈ74 | |||
|- | |||
| કલાપી, શોભના અને રમા (હૃદયત્રિપુટી) || || ડિસે74 | |||
|- | |||
| કંચનલાલ મામાવાળા || || જુલાઈ70 | |||
|- | |||
| કાકા કાલેલકર અને પંડિત સુખલાલજી || || ડિસે61 | |||
|- | |||
| કાકા કાલેલકર અને વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || || સપ્ટે60 | |||
|- | |||
| કાકાસાહેબ કાલેલકર અને રવિશંકર મહારાજ || || નવે59 | |||
|- | |||
| કાકાસાહેબ કાલેલકર અને સુન્દરમ્ || || એપ્રિલ69 | |||
|- | |||
| કાકાસાહેબ કાલેલકર અને સ્વ. કેદારનાથજી || || સપ્ટે78 | |||
|- | |||
| કાજી નજરુલ ઇસ્લામ || || સપ્ટે76 | |||
|- | |||
| કિશનસિંહ ચાવડા || શ્રી સોનરેક્સા (છબીકાર) || ડિસે79 | |||
|- | |||
| કિશનસિંહ ચાવડા, વિઠ્ઠલરાય દત્તાત્રેય ઘાટે અને સ્નેહરશ્મિ || ઉ. જો (છબીકાર) || મે78 | |||
|- | |||
| કૃષ્ણલાલ શ્રીધરાણી અને કવિશ્રી સુન્દરમ્ || || ઑગ60 | |||
|- | |||
| કે. આર. રામનાથન્ || || માર્ચ73 | |||
|- | |||
| કે. વી. પુટ્ટપ્પા 'કુવેમ્પુ' (જ્ઞાનપીઠ પારિતોષિક વિજેતા) || || જૂન68 | |||
|- | |||
| કેદારનાથજી અને કાકાસાહેબ કાલેલકર || || સપ્ટે78 | |||
|- | |||
| કેશવલાલ હર્ષદરાય ધ્રુવ || || ઑક્ટો59 | |||
|- | |||
| ગગનવિહારી મહેતા (રેખાંકન) || || એપ્રિલ74 | |||
|- | |||
| ગાંધીજી || || ઑક્ટો54; એપ્રિલ60; સપ્ટે61; ઑક્ટો68; જાન્યુ52; ફેબ્રુ48 | |||
|- | |||
| ગાંધીજી || ટોપોલ્સ્કી (રેખાંકન) || ઑક્ટો76 | |||
|- | |||
| ગાંધીજી અને ઝાકિર હુસેન || || જૂન69 | |||
|- | |||
| ગાંધીજી અને ઠક્કરબાપા || || ડિસે49; ફેબ્રુ51 | |||
|- | |||
| ગાંધીજી અને રોમ્યૉં રોલૉં || || ફેબ્રુ66 | |||
|- | |||
| ગાંધીજી, સ્વામી આનંદ અને શાંતિકુમાર મોરારજી શેઠ || || નવે61 | |||
|- | |||
| ગુરુ નાનક || || ડિસે69 | |||
|- | |||
| ગુરુદયાલ મલ્લિક || શિવ પંડ્યા (રેખાંકન) || મે70 | |||
|- | |||
| ગુલાબદાસ બ્રોકર (રેખાંકન) || || જાન્યુ74 | |||
|- | |||
| ગૅલીલિયો || || જુલાઈ64 | |||
|- | |||
| ગોકુળદાસ ખીમજી બાંભડાઈ || || એપ્રિલ63 | |||
|- | |||
| ગોપાલકૃષ્ણ ગોખલે || || જૂન66 | |||
|- | |||
| ગોપીનાથ મહાન્તી (જ્ઞાનપીઠ એવૉર્ડ વિજેતા ઊડિયા સાહિત્યકાર) (રેખાંકન) || || ઑગ74 | |||
|- | |||
| ગોર્કી અને લિયો તૉલ્સ્તૉય || || ડિસે60 | |||
|- | |||
| ગોવર્ધનરામ મા. ત્રિપાઠી || || ઑક્ટો55 | |||
|- | |||
| ગોવર્ધનરામ મા. ત્રિપાઠી (૨૩ વર્ષની ઉંમર) || || નવે55 | |||
|- | |||
| ગૌરીશંકર ગો. જોશી 'ધૂમકેતુ' || || એપ્રિલ65 | |||
|- | |||
| ચંદુલાલ દેસાઈ ('વસન્ત વિનોદી') || || સપ્ટે68 | |||
|- | |||
| ચંદ્રકાન્ત દરૂ || || મે79 | |||
|- | |||
| ચંદ્રવદન મહેતા || મહેન્દ્ર ભગત (છબીકાર) || મે76 | |||
|- | |||
| ચંદ્રવદન મહેતા (રેખાંકન) || || માર્ચ72 | |||
|- | |||
| ચંદ્રશંકર શુક્લ, છોટુભાઈ દેસાઈ અને સ્વામી આનંદ || રતુભાઈ કોઠારી (છબીકાર) || ઑગ55 | |||
|- | |||
| ચાર્લી ચૅપલિન || કે. કે. હેબર (રેખાંકન) || ઑગ78 | |||
|- | |||
| ચાંપશીભાઈ વિ. ઉદ્દેશી || || ફેબ્રુ74 | |||
|- | |||
| ચુનીલાલ મડિયા || || જાન્યુ69; જાન્યુ71 | |||
|- | |||
| ચેખૉવ અને તૉલ્સ્તૉય || || જાન્યુ60 | |||
|- | |||
| છોટમ (૧૫૦મી જયન્તી) || || ઑગ62 | |||
|- | |||
| છોટુભાઈ દેસાઈ, ચંદ્રશંકર શુક્લ અને સ્વામી આનંદ || રતુભાઈ કોઠારી (છબીકાર) || ઑગ55 | |||
|- | |||
| જગદીશ જોશી અને પ્રેમ (મરાઠી કવિ) || || ઑક્ટો78 | |||
|- | |||
| જયપ્રકાશ નારાયણ (રેખાંકન) || || ફેબ્રુ75 | |||
|- | |||
| જયપ્રકાશ નારાયણ (જસલોક હૉસ્પિટલ, મુંબઈ) || || નવે75 | |||
|- | |||
| જયપ્રકાશ નારાયણ || || ઑક્ટો79 | |||
|- | |||
| જયશંકર 'સુંદરી' || || જાન્યુ75 | |||
|- | |||
| જયશંકર 'સુંદરી' અને બાપુલાલ બી. નાયક || || ડિસે78 | |||
|- | |||
| જયંત ખત્રી || || જુલાઈ68 | |||
|- | |||
| જયંતિ દલાલ || શિવ પંડ્યા (રેખાંકન) || સપ્ટે70 | |||
|- | |||
| જવાહરલાલ નેહરુ || નરેન્દ્ર રાવળ (છબીકાર) || જાન્યુ54 | |||
|- | |||
| જવાહરલાલ નેહરુ || || જૂન64 | |||
|- | |||
| જહૉન કીટ્સ (છેલ્લું દર્શન) || || મે58 | |||
|- | |||
| જહૉન કૅનેથ ગાલબ્રેથ || શિવ પંડ્યા (રેખાંકન) || માર્ચ75 | |||
|- | |||
| જહૉન કૅનેથ ગાલબ્રેથ || || ઑગ77 | |||
|- | |||
| જી. ડી. પારીખ (કેળવણીકાર, માનવતાવાદી વિચારક) || || ડિસે76 | |||
|- | |||
| જૉહન વૉલ્ફગૅન્ગ ગેટે (શિલ્પની છબી) || || ઑગ49 | |||
|- | |||
| જોર્જ સેફરીઝ (ગ્રીક કવિ) || || નવે63 | |||
|- | |||
| જ્યોતીન્દ્ર દવે (રેખાચિત્ર) || || ઑક્ટો64 | |||
|- | |||
| ઝવેરચંદ મેઘાણી || || માર્ચ51; ઑગ64 | |||
|- | |||
| ઝાકિર હુસેન અને ગાંધીજી (વર્ધા) || || જૂન69 | |||
|- | |||
| ઝાકીરહુસેન (રાષ્ટ્રપતિ) || || મે67 | |||
|- | |||
| ઝીણાભાઈ દેસાઈ 'સ્નેહરશ્મિ' || || એપ્રિલ72 | |||
|- | |||
| ટી. એસ. એલિયટ || || જાન્યુ65 | |||
|- | |||
| ઠક્કરબાપા અને ગાંધીજી || || ડિસે49; ફેબ્રુ51 | |||
|- | |||
| ઠાકોરભાઈ મ. દેસાઈ || || જુલાઈ71 | |||
|- | |||
| ડબલ્યુ. એચ. ઑડેન || || ઑક્ટો73 | |||
|- | |||
| ડાહ્યાભાઈ ધોળશાજી 'નવીન' || || એપ્રિલ67 | |||
|- | |||
| તારાશંકર બેનરજી || || ઑક્ટો71 | |||
|- | |||
| ત્રિભુવન કલ્યાણદાસ ગજ્જર || || જુલાઈ63 | |||
|- | |||
| થૉરો વૉલ્ડન || || નવે62; ઑગ67 | |||
|- | |||
| દયારામ (ભક્તકવિ) || || ઑક્ટો53 | |||
|- | |||
| દાગ હેમરશુલ્ડ (સંયુક્ત રાષ્ટ્રસંઘના મહામંત્રી) || || ઑક્ટો61 | |||
|- | |||
| દાદાસાહેબ માળવંકર || || માર્ચ56 | |||
|- | |||
| દાન્તે (મહાકવિ) (રેખાચિત્ર) || || મે65 | |||
|- | |||
| દુર્ગારામ મહેતાજી || || જૂન50 | |||
|- | |||
| દુલા ભાયા કાગ || શ્રી પુરાણી (રેખાંકન) || માર્ચ77 | |||
|- | |||
| દેશળજી પરમાર || || માર્ચ66 | |||
|- | |||
| ધનસુખલાલ મહેતા (રેખાંકન) || || સપ્ટે74 | |||
|- | |||
| ધોંડો કેશવ કર્વે (ભારતરત્ન) || || ડિસે62 | |||
|- | |||
| નગીનદાસ પારેખ || || માર્ચ71 | |||
|- | |||
| નરસિંહ મહેતા || || માર્ચ55 | |||
|- | |||
| નરસિંહરાવ ભોળાનાથ || || સપ્ટે59 | |||
|- | |||
| નર્મદાશંકર દે. મહેતા || || સપ્ટે71 | |||
|- | |||
| નવલરામ લક્ષ્મીરામ પંડ્યા || || ઑગ-સપ્ટે63 | |||
|- | |||
| નંદલાલ બોઝ || || મે66 | |||
|- | |||
| નંદશંકર તુળજાશંકર મહેતા || || ફેબ્રુ67 | |||
|- | |||
| નાનાભાઈ ભટ્ટ || || નવે60 | |||
|- | |||
| નારાયણ મેનન વલ્લતોળ || || નવે78 | |||
|- | |||
| નિરંજન ભગત (રેખાચિત્ર) || શિવ પંડ્યા (ચિત્રકાર) || ઑગ70 | |||
|- | |||
| નેલી સાક્સ અને સેમ્યુઅલ યૉસેફ એગનોન (નોબલ પારિતોષિક વિજેતાઓ, ૧૯૬૬) || || ડિસે66 | |||
|- | |||
| ન્હાનાલાલ કવિ || જગન મહેતા (છબીકાર) || જુલાઈ77 | |||
|- | |||
| ન્હાનાલાલ કવિ અને ફીરોઝ કાવસજી દાવર || || એપ્રિલ66 | |||
|- | |||
| ન્હાનાલાલ દલપતરામ કવિ || || ડિસે59 | |||
|- | |||
| પતીલ' ઇકલેસરી (મગનભાઈ ભૂધરભાઈ પટેલ) || || મે73 | |||
|- | |||
| પન્નાલાલ પટેલ || || ફેબ્રુ73 | |||
|- | |||
| પરમાનંદ કાપડિયા || || મે71 | |||
|- | |||
| પંડિત સુખલાલજી || કે. કે. હેબર (રેખાંકન) || ઑકટો57 | |||
|- | |||
| પંડિત સુખલાલજી || જગન મહેતા (છબીકાર) || માર્ચ78 | |||
|- | |||
| પંડિત સુખલાલજી અને કાકા કાલેલકર || || ડિસે61 | |||
|- | |||
| પાબ્લો નેરુદા || || નવે71; ડિસે71 | |||
|- | |||
| પિકાસો (ચિત્ર) || || માર્ચ57 | |||
|- | |||
| પીતાંબર પટેલ (રેખાંકન) || || મે77 | |||
|- | |||
| પુ. શિ. રેગે || || એપ્રિલ78 | |||
|- | |||
| પેટ્રિક વ્હાઇટ (નોબેલ વિજેતા ઑસ્ટ્રેલિયન સાહિત્યકાર) || || ડિસે73 | |||
|- | |||
| પ્રવીણ જોશી || || ફેબ્રુ79 | |||
|- | |||
| પ્રહલાદ પારેખ || || માર્ચ62 | |||
|- | |||
| પ્રિયકાન્ત મણિયાર || || જુલાઈ76 | |||
|- | |||
| પ્રેમ (મરાઠી કવિ) અને જગદીશ જોશી || || ઑક્ટો78 | |||
|- | |||
| ફણીશ્વરનાથ 'રેણુ' || શિવ પંડ્યા (રેખાંકન) || એપ્રિલ77 | |||
|- | |||
| ફરીદુદ્દીન અત્તાર (ઈરાની સૂફીકવિ) || || જુલાઈ66 | |||
|- | |||
| ફાધર વાલેસ || || મે72 | |||
|- | |||
| ફીરોઝ કાવસજી દાવર અને ન્હાનાલાલ કવિ || || એપ્રિલ66 | |||
|- | |||
| બર્ટ્રાન્ડ રસેલ (૮૭ વરસે) || ફેલિકસ ટોપોલ્સ્કી (રેખાંકન) || જૂન59 | |||
|- | |||
| બર્ટ્રાન્ડ રસેલ (રેખાચિત્ર) || શિવ પંડ્યા (ચિત્રકાર) || ફેબ્રુ70 | |||
|- | |||
| બલવન્તરાય ક. ઠાકોર (રેખાચિત્ર) || || ઑક્ટો69 | |||
|- | |||
| બલવન્તરાય ક. ઠાકોર (વ્યંગચિત્ર) || શિવ પંડ્યા (ચિત્રકાર) || જાન્યુ70 | |||
|- | |||
| બલવંતરાય ગોપાળજી મહેતા || || ઑક્ટો65 | |||
|- | |||
| બહેરામજી મલબારી || || સપ્ટે62 | |||
|- | |||
| બાદશાહખાન (સરહદના ગાંધી)(રેખાચિત્ર) || શિવ પંડ્યા (ચિત્રકાર) || નવે69 | |||
|- | |||
| બાદશાહખાન અને ઇન્દિરા ગાંધી || || જુલાઈ69 | |||
|- | |||
| બાપુલાલ બી. નાયક અને જયશંકર 'સુંદરી' || || ડિસે78 | |||
|- | |||
| બાબા કાલીકમલીવાળા || || એપ્રિલ58 | |||
|- | |||
| બિથોવન (લુડવિગ વાન) (રેખાચિત્ર) || શિવ પંડ્યા (ચિત્રકાર) || ડિસે70 | |||
|- | |||
| બુદ્ધ ('તથાગત') || નિકોલસ રોરિક (ચિત્રકાર) || જુલાઈ49 | |||
|- | |||
| બુદ્ધદેવ બસુ (બંગાળી સાહિત્યકાર) || || મે74 | |||
|- | |||
| ભાઈકાકા (ભાઈલાલભાઈ ડા. પટેલ) (રેખાંકન) || || એપ્રિલ70 | |||
|- | |||
| મગનભાઈ પ્રભુભાઈ દેસાઈ || || ફેબ્રુ69 | |||
|- | |||
| મણિલાલ છોટાલાલ પારેખ || || જુલાઈ67 | |||
|- | |||
| મણિલાલ ન. દ્વિવેદી || || ઑક્ટો58 | |||
|- | |||
| મણિશંકર રત્નજી ભટ્ટ, 'કાન્ત' || || નવે67 | |||
|- | |||
| મનુભાઈ પંચોળી 'દર્શક' || || જાન્યુ76 | |||
|- | |||
| માર્ટિન ઑલવુડ (સ્વીડિશ કવિ) || || જુલાઈ73 | |||
|- | |||
| માર્ટિન લ્યુથર કિંગ || || ડિસે64; મે68 | |||
|- | |||
| માર્સેલ પ્રુસ્ત (ફ્રેન્ચ કથાકાર) (રેખાંકન) || || ઑગ71 | |||
|- | |||
| મિખાઈલ શોલોખોવ (રશિયન નવલકથાકાર) || || નવે65 | |||
|- | |||
| મૅરીઍન મૂર (કવયિત્રી) || || જૂન72 | |||
|- | |||
| મૉન્ટીસોરી, મારીઆ (ડૉ.) || || માર્ચ49 | |||
|- | |||
| મોહનલાલ પાર્વતીશંકર દવે || || જૂન74 | |||
|- | |||
| યશવંત પંડ્યા || રવિશંકર રાવળ (રેખાંક્ન) || નવે64 | |||
|- | |||
| યહુદી મેનુહિન (સંગીતકાર-નોબેલ પારિતોષિક વિજેતા) || || જૂન71 | |||
|- | |||
| યુજેનિઓ મૉન્તાલે (નોબેલ પારિતોષિક વિજેતા) || || ડિસે75 | |||
|- | |||
| રમણભાઈ નીલકંઠ || || માર્ચ68 | |||
|- | |||
| રવિશંકર મહારાજ (ગુજરાત રાજ્યનું ઉદઘાટન પ્રવચન) || || મે60 | |||
|- | |||
| રવિશંકર મહારાજ અને કાકાસાહેબ કાલેલકર || || નવે59 | |||
|- | |||
| રવિશંકર રાવળ || || જાન્યુ78 | |||
|- | |||
| રવીન્દ્રનાથ ટાગોર (૧૯૨૦માં અમદાવાદમાં) || જનાર્દન દીઘે (છબીકાર) || ઑગ54 | |||
|- | |||
| રવીન્દ્રનાથ ટાગોર || || મે61 | |||
|- | |||
| રવીન્દ્રનાથ ટાગોર (રેખાંકન) || || ઑગ61; ફેબ્રુ62; | |||
|- | |||
| રવીન્દ્રનાથ ટાગોર (આત્મ-ચિત્રણ, રેખાંકન) || || મે62 | |||
|- | |||
| રવીન્દ્રનાથ ટાગોર અને આલ્બર્ટ આઇન્સ્ટાઇન || || માર્ચ79 | |||
|- | |||
| રવીન્દ્રનાથ ટાગોર અને વિકટોરિયા ઓકામ્પો || || જૂન79 | |||
|- | |||
| રવીન્દ્રનાથ ટાગોર અને હેલન કેલર || || જૂન61 | |||
|- | |||
| રસિકલાલ છો. પરીખ || || માર્ચ64 | |||
|- | |||
| રાઇનેર મારિયા રિલ્કે || || સપ્ટે-ઑક્ટો75 | |||
|- | |||
| રાજગોપાલાચારી ચક્રવર્તી (રાજાજી) || || જાન્યુ73 | |||
|- | |||
| રાજા રામમોહન રૉય (રેખાંકન) || || જુલાઈ72 | |||
|- | |||
| રામાનંદ ચેટરજી : મહાન તંત્રી || || જુલાઈ65/પૂ.પા.4 | |||
|- | |||
| રાજેન્દ્ર શાહ || || નવે77 | |||
|- | |||
| રાજેન્દ્રપ્રસાદ : પ્રથમ રાષ્ટ્રપ્રમુખ || || ફેબ્રુ50 | |||
|- | |||
| રામનારાયણ વિ. પાઠક || || સપ્ટે55 | |||
|- | |||
| રામપ્રસાદ પ્રે બક્ષી || || માર્ચ76 | |||
|- | |||
| રૈહાનાબહેન તૈયબજી || || મે75 | |||
|- | |||
| રૉબર્ટ ઓપનહાઈઝર || || માર્ચ67 | |||
|- | |||
| રૉબર્ટ ફ્રૉસ્ટ || || ફેબ્રુ63 | |||
|- | |||
| રોમ્યૉં રોલૉં અને ગાંધીજી || || ફેબ્રુ66 | |||
|- | |||
| લલ્લુભાઈ શામળદાસ મહેતા || || ઑક્ટો63 | |||
|- | |||
| લાલબહાદુર શાસ્ત્રી || || જાન્યુ66 | |||
|- | |||
| લાલા લજપતરાય || || માર્ચ65 | |||
|- | |||
| લિયો તૉલ્સ્તૉય અને ગોર્કી || || ડિસે60 | |||
|- | |||
| લિયો તૉલ્સ્તૉય || શ્રીમતી અન્ના ગોલુબ્કિ (શિલ્પકાર) || જાન્યુ79 | |||
|- | |||
| લુઈ રેનો (ફ્રેન્ચ સંસ્કૃતજ્ઞ) || || સપ્ટે66 | |||
|- | |||
| વાડીલાલ ડગલી અને વિલી બ્રાન્ટ || || નવે70 | |||
|- | |||
| વાસુદેવશરણ અગ્રવાલ || || ઑગ66 | |||
|- | |||
| વિકટોરિયા ઓકામ્પો અને રવીન્દ્રનાથ ટાગોર || || જૂન79 | |||
|- | |||
| વિક્રમ સારાભાઈ || || જાન્યુ72 | |||
|- | |||
| વિજયરાય કલ્યાણરાય વૈદ્ય (રેખાંકન) || || માર્ચ74 | |||
|- | |||
| વિઠ્ઠલરાય દત્તાત્રેય ઘાટે, સ્નેહરશ્મિ અને કિશનસિંહ ચાવડા || ઉ. જો (છબીકાર) || મે78 | |||
|- | |||
| વિનોબા ભાવે || || ડિસે51 | |||
|- | |||
| વિનોબા ભાવે (રેખાંકન) || || જુલાઈ53 | |||
|- | |||
| વિનોબા ભાવે || || સપ્ટે56; જુલાઈ59 | |||
|- | |||
| વિન્સ્ટન ચર્ચિલ || || ફેબ્રુ65 | |||
|- | |||
| વિલિયમ શેકસ્પિયર || || જાન્યુ64 | |||
|- | |||
| વિલી બ્રાન્ટ અને વાડીલાલ ડગલી || || નવે70 | |||
|- | |||
| વિશ્વનાથ મગનલાલ ભટ્ટ (રેખાચિત્ર) || || ડિસે68 | |||
|- | |||
| વિષ્ણુ દે (જ્ઞાનપીઠ પુરસ્કાર વિજેતા - બંગાળી કવિ) || || ઑક્ટો72 | |||
|- | |||
| વિષ્ણુ સખારામ ખાંડેકર || || એપ્રિલ76 | |||
|- | |||
| વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી || || જાન્યુ62; ઑગ79 | |||
|- | |||
| વિષ્ણુપ્રસાદ ર. ત્રિવેદી અને કાકા કાલેલકર || || સપ્ટે60 | |||
|- | |||
| વિસેન્ટ એલેકઝાન્ડર || || ડિસે77 | |||
|- | |||
| વૈકુંઠભાઈ લલ્લુભાઈ મહેતા || || જૂન63 | |||
|- | |||
| વૈષ્ણવજન તો તેને કહીએ... (બુદ્ધ, ઈસુ, ગાંધી અને નરસિંહનું ચિત્ર) || || ડિસે55 | |||
|- | |||
| 'શયદા' || || જૂન62 | |||
|- | |||
| શરદચંદ્ર ચટ્ટોપાધ્યાય (રેખાંકન) || || જાન્યુ-ફેબ્રુ77 | |||
|- | |||
| શારદાબહેન મહેતા અને સુમન્ત મહેતા || || સપ્ટે64 | |||
|- | |||
| શાર્લ બૉદલર || || સપ્ટે67 | |||
|- | |||
| શાંતિકુમાર મોરારજી શેઠ, ગાંધીજી અને સ્વામી આનંદ || || નવે61 | |||
|- | |||
| શિવ પંડ્યા || શ્રી અબુ અબ્રાહમ (રેખાંકન) || જુલાઈ78 | |||
|- | |||
| શિવ પંડ્યા || || જુલાઈ79 | |||
|- | |||
| શિવકુમાર જોશી અને પુત્ર રુચિર જોશી || || સપ્ટે73 | |||
|- | |||
| શેકસ્પિયરની પ્રતિમા (રચનાર: ગીરાર્ટ જેન્સન) || || એપ્રિલ-મે64 | |||
|- | |||
| શેખ મુજિબર રહેમાનખાન || || એપ્રિલ71 | |||
|- | |||
| શ્રી અરવિંદ ઘોષ || || સપ્ટે53; ફેબ્રુ72/આ.પૃ | |||
|- | |||
| શ્રી માધવાશિષ અને શ્રીકૃષ્ણપ્રેમ || || ડિસે65 | |||
|- | |||
| શ્રી મોટા || || જૂન67 | |||
|- | |||
| શ્રીકૃષ્ણપ્રેમ અને શ્રી માધવાશિષ || || ડિસે65 | |||
|- | |||
| શ્રીપાદ દામોદર સાતવળેકર || || ઑક્ટો66 | |||
|- | |||
| શ્રીમદ્ રાજચંદ્ર || || ડિસે67 | |||
|- | |||
| સત્યજિત રાય || || જૂન78 | |||
|- | |||
| સરદાર વલ્લભભાઈ પટેલ || || નવે74 | |||
|- | |||
| સર્વપલ્લી રાધાકૃષ્ણન્ || || એપ્રિલ75 | |||
|- | |||
| સંત તુકારામ || || એપ્રિલ50 | |||
|- | |||
| સંત ફ્રાન્સિસ (માટીની તકતી પરથી છબી) || || જાન્યુ59 | |||
|- | |||
| સુનીતિકુમાર ચૅટરજી || || જૂન77 | |||
|- | |||
| સુન્દરમ્ || || એપ્રિલ68 | |||
|- | |||
| સુન્દરમ્ (એમના માતરના ઘર આગળ) || સુધા (છબીકાર) || જૂન75 | |||
|- | |||
| સુન્દરમ્ અને કાકાસાહેબ કાલેલકર || || એપ્રિલ69 | |||
|- | |||
| સુન્દરમ્ અને કૃષ્ણલાલ શ્રીધરાણી || || ઑગ60 | |||
|- | |||
| સુમન્ત મહેતા અને શારદાબહેન મહેતા || || સપ્ટે64 | |||
|- | |||
| સુમિત્રાનંદન પંત || || મે69 | |||
|- | |||
| સુરેશ હ. જોષી || || એપ્રિલ73 | |||
|- | |||
| સુંદરજી ગો. બેટાઈ || || સપ્ટે79 | |||
|- | |||
| સેમ્યુઅલ યૉસેફ એગનોન અને નેલી સાક્સ (નોબલ પારિતોષિક વિજેતાઓ, ૧૯૬૬) || || ડિસે66 | |||
|- | |||
| સેસિલ ડે લુઈ || || ફેબ્રુ68 | |||
|- | |||
| સૉલ બેલો (નોબેલ પારિતોષિક વિજેતા - અમેરિકન નવલકથાકાર) || || નવે76; સપ્ટે77 | |||
|- | |||
| સ્નેહરશ્મિ, વિઠ્ઠલરાય દત્તાત્રેય ઘાટે અને કિશનસિંહ ચાવડા || ઉ. જો (છબીકાર) || મે78 | |||
|- | |||
| 'સ્વપ્નસ્થ' (લક્ષ્મીનારાયણ રણછોડલાલ વ્યાસ) || || જૂન73 | |||
|- | |||
| સ્વામી આનંદ || || માર્ચ70 | |||
|- | |||
| સ્વામી આનંદ || આર. આર. ભારદ્વાજ (છબીકાર) || ફેબ્રુ76 | |||
|- | |||
| સ્વામી આનંદ, ગાંધીજી અને શાંતિકુમાર મોરારજી શેઠ || || નવે61 | |||
|- | |||
| સ્વામી આનંદ, છોટુભાઈ દેસાઈ અને ચંદ્રશંકર શુક્લ || રતુભાઈ કોઠારી (છબીકાર) || ઑગ55 | |||
|- | |||
| સ્વામી તપોવનજી (ઉત્તરકાશી) || || માર્ચ58 | |||
|- | |||
| સ્વામી વિવેકાનંદ (શિકાગો ધર્મપરિષદ, ૧૮૯૩) || || જાન્યુ63 | |||
|- | |||
| હરસિદ્ધભાઈ દિવેટિયા (હિમગિરિનાં આરોહકો સાથે) || || ડિસે63 | |||
|- | |||
| હરસિદ્ધભાઈ દિવેટિયા || || ઑગ68 | |||
|- | |||
| હરિશ્ચન્દ્ર ભટ્ટ || રસિકલાલ પરીખ (રેખાંકન) || ઑગ59 | |||
|- | |||
| હાઈનરિખ બ્યૉલ (જર્મન સાહિત્યકાર) || || નવે72 | |||
|- | |||
| હેરી માર્ટિન્સન (નોબેલ પારિતોષિક વિજેતા - સ્વીડીશ કવિ) || || ઑક્ટો74 | |||
|- | |||
| હેલન કેલર અને રવીન્દ્રનાથ ટાગોર || || જૂન61 | |||
|} | |||
:'''ક.''' [[સંસ્કૃતિ સૂચી/આવરણપૃષ્ઠ/ગદ્ય-પદ્ય|ગદ્ય-પદ્ય]]<br> | :'''ક.''' [[સંસ્કૃતિ સૂચી/આવરણપૃષ્ઠ/ગદ્ય-પદ્ય|ગદ્ય-પદ્ય]]<br> | ||