ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા: Difference between revisions

From Ekatra Foundation
Jump to navigation Jump to search
No edit summary
No edit summary
Line 565: Line 565:
| {{gap}}(૧૯૪૦-૨૦૦૬)  
| {{gap}}(૧૯૪૦-૨૦૦૬)  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ડાઘિયાની પૂંછડી વાંકી|ડાઘિયાની પૂંછડી વાંકી]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ડાઘિયાની પૂંછડી વાંકી|ડાઘિયાની પૂંછડી વાંકી]]
|-
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/બકરીનું બચ્ચું : એનું નામ બદુ|બકરીનું બચ્ચું : એનું નામ બદુ]]
|-
|-
|   
|   
Line 572: Line 575:
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/વાહ રે વાર્તા વાહ !|વાહ રે વાર્તા વાહ !]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/વાહ રે વાર્તા વાહ !|વાહ રે વાર્તા વાહ !]]
|-
|-
| {{gap}}(૧૯૪૦)
| {{gap}}(૧૯૪૦-૨૦૨૨)
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/લે... ! એમાં બીવાનું શું ?|લે... ! એમાં બીવાનું શું ?]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/લે... ! એમાં બીવાનું શું ?|લે... ! એમાં બીવાનું શું ?]]
|-
|-
Line 581: Line 584:
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/કીડીબહેનનો ચટકો|કીડીબહેનનો ચટકો]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/કીડીબહેનનો ચટકો|કીડીબહેનનો ચટકો]]
|-
|-
| {{gap}}(૧૯૪૦)  
| {{gap}}(૧૯૪૦-૨૦૨૧)  
|  
|  
|-
|-
Line 588: Line 591:
|-
|-
| {{gap}}ઈશ્વર પરમાર  
| {{gap}}ઈશ્વર પરમાર  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/હું ગણેશજીનો ઉંદર|હું ગણેશજીનો ઉંદર]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ખડીંગ ખડીંગ|ખડીંગ ખડીંગ]]
|-
|-
| {{gap}}(૧૯૪૧)  
| {{gap}}(૧૯૪૧)  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ખડીંગ ખડીંગ|ખડીંગ ખડીંગ]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ઝાડ અને માણસ : પાકા ભાઈબંધ|ઝાડ અને માણસ : પાકા ભાઈબંધ]]  
|-
|-
|   
|   
Line 597: Line 600:
|-
|-
|   
|   
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/શીતપરી|શીતપરી]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/દ્રાક્ષ ખાટી નથી|દ્રાક્ષ ખાટી નથી]]
|-
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/શીતપરી|શીતપરી]]  
|-
|-
|   
|   
Line 603: Line 609:
|-
|-
|   
|   
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/દ્રાક્ષ ખાટી નથી|દ્રાક્ષ ખાટી નથી]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/હું ગણેશજીનો ઉંદર|હું ગણેશજીનો ઉંદર]]
|-
|
|-
|-
| {{gap}}રમેશ શિ. ત્રિવેદી  
| {{gap}}રમેશ શિ. ત્રિવેદી  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/કીડી-મકોડીબહેન ગોળ-ખાંડવાળા|કીડી-મકોડીબહેન ગોળ-ખાંડવાળા]]
|-
| {{gap}}(૧૯૪૧)
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ટમેટું રે ટમેટું|ટમેટું રે ટમેટું]]
|-
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/બિલ્લી ચાલી દિલ્હી|બિલ્લી ચાલી દિલ્હી]]
|-
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/બોર જાંબુ બમ બમ|બોર જાંબુ બમ બમ]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/બોર જાંબુ બમ બમ|બોર જાંબુ બમ બમ]]
|-
|-
| {{gap}}(૧૯૪૧)
|
|  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/મનનભાઈનું પતંગિયું|મનનભાઈનું પતંગિયું]]
|-
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/મુંબઈની મંકોડી|મુંબઈની મંકોડી]]
|-
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/સસ્સાભાઈના ઠસ્સા |સસ્સાભાઈના ઠસ્સા ]]
|-
|-
|   
|   
|  
|  
|-
|-
| {{gap}}કરસનદાસ લુહાર  
| {{gap}}કરસનદાસ લુહાર  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/કંચનકૂકડીનાં બચ્ચાં|કંચનકૂકડીનાં બચ્ચાં]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/કંચનકૂકડીનાં બચ્ચાં|કંચનકૂકડીનાં બચ્ચાં]]
|-
|-
| {{gap}}(૧૯૪૨)
| {{gap}}(૧૯૪૨)
|  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ખૂબ ખાધું ! પૂંછડીઓ ખોઈ !|ખૂબ ખાધું ! પૂંછડીઓ ખોઈ !]]
|-
|-
|   
|   
Line 628: Line 655:
| {{gap}}(૧૯૪૨)  
| {{gap}}(૧૯૪૨)  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/વાતોનું વાળુ|વાતોનું વાળુ]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/વાતોનું વાળુ|વાતોનું વાળુ]]
|-
|
|-
|-
| {{gap}}પુષ્પા અંતાણી  
| {{gap}}પુષ્પા અંતાણી  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/પંખીઓની દોસ્ત પરી|પંખીઓની દોસ્ત પરી]]
|-
| {{gap}}(૧૯૪૫)
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/બિલ્લી વાઘ તણી માસી|બિલ્લી વાઘ તણી માસી]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/બિલ્લી વાઘ તણી માસી|બિલ્લી વાઘ તણી માસી]]
|-
|-
| {{gap}}(૧૯૪૫)
|
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/પંખીઓની દોસ્ત પરી|પંખીઓની દોસ્ત પરી]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/વરાળ બની મોતી|વરાળ બની મોતી]]
|-
|-
|   
|   
|  
|  
|-
|-
------------------------
| {{gap}}હુંદરાજ બલવાણી  
| {{gap}}હુંદરાજ બલવાણી  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ભુલકણો ભોલુ|ભુલકણો ભોલુ]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ભુલકણો ભોલુ|ભુલકણો ભોલુ]]

Revision as of 02:18, 5 November 2025


Gujarati Balvarta Sampada cover.jpg


ગુજરાતી બાળવાર્તાસંપદા

સંપાદક: શ્રદ્ધા ત્રિવેદી


પ્રારંભિક


અનુક્રમ




ગિજુભાઈ * આનંદી કાગડો
(૧૮૮૫-૧૯૩૯) * ટાઢા ટબુકલાની વાર્તા
* દલા તરવાડીની વાર્તા
* દીકરીને ઘેર જાવા દે
* પોપટ અને કાગડો
* બાપા કાગડો
* ભટુડીની વાર્તા
* મા ! મને છમ વડું
* સુપડકના રાજાની વાર્તા
ઝવેરચંદ મેઘાણી * અજબ ચોર
(૧૮૯૭-૧૯૪૭)
હંસા મહેતા * ચકલાભાઈનું વેર
(૧૮૯૭-૧૯૯૫) * ડહાપણની દુકાન
રમણલાલ ના. શાહ * દયાળુ સારંગીવાળો
(૧૮૯૮-૧૯૮૭) * દીધું એવું લીધું
* બહુરૂપી
* ગુરુકિલ્લી
નાગરદાસ ઈ. પટેલ * ચિત્રલેખા
(૧૮૯૮-૧૯૬૯) * હાથીનું નાક
* સો’ણલિયો
* ઓતરાખંડ જીતવા
* ચાંદો, સૂરજ ને શુક્રનો તારો
ચંદ્રશંકર મ. ભટ્ટ * કરસન અને કબૂતર
(૧૯૦૧-૧૯૮૬)
હરિપ્રસાદ વ્યાસ * ભેંસ ભાગોળે ને ઘેર ધમાધમ
(૧૯૦૪-૧૯૮૦) * શાસ્ત્રીજીનો સોમવાર
* જાદુઈ વટાણો!
વસંત નાયક * ન ખિજાવાની શરત
(૧૯૦૫-૧૯૮૧)
જીવરામ જોશી * સાચી ઇજ્જત
(૧૯૦૫-૨૦૦૪)
વિનોદિની નીલકંઠ * બે રૂપિયા
(૧૯૦૭-૧૯૮૭) * પરીબાળની ઝંખના
રમણલાલ પી. સોની * અમૃતપાન
(૧૯૦૮-૨૦૦૬) * ખવડાવીને ખાવું, જિવાડીને જીવવું
(૧૯૦૮-૨૦૦૬) * ઢબ્બુની કિંમત
(૧૯૦૮-૨૦૦૬) * પંખી રે પંખી
(૧૯૦૮-૨૦૦૬) * બાપા, જામફળ !
(૧૯૦૮-૨૦૦૬) * મધુપુરની મધમાખીઓ
(૧૯૦૮-૨૦૦૬) * લાકડાની તલવાર
(૧૯૦૮-૨૦૦૬) * લાડુની જાત્રા
જયભિખ્ખુ * કોથળી મુકો કારભારી
(૧૯૦૮-૧૯૬૯) * દુનિયાનો મોટો ઢ
* બકરીબાઈની જે
* શ્રમનો મહિમા
સોમાભાઈ ભાવસાર * ઉંદરને જડ્યો પૈસો
(૧૯૧૧-૧૯૮૪)
ઉમાશંકર જોશી * સાચાબોલી ગાય
(૧૯૧૧-૧૯૮૪)
અનંતરાય રાવળ * લાવરી અને તેનાં બચ્ચાં
(૧૯૧૨-૧૯૮૮)
પન્નાલાલ પટેલ * પરીક્ષા
(૧૯૧૨-૧૯૮૯) * સોનાનાં ઓજાર
દર્શક * હંસોનું સમર્પણ
(૧૯૧૪-૨૦૦૧)
લાભુબહેન મહેતા * નવો કોટ
(૧૯૧૫-૧૯૯૪)
શિવમ્‌ સુંદરમ્‌ * તો પ્રભુ કરે સહાય !
(૧૯૧૮-૨૦૦૪)
મોહનભાઈ શં. પટેલ * કંઈ એકલા ખવાય ?
(૧૯૨૦-૨૦૦૨) * બસ, હવે ઊડો !
સુશીલા ઝવેરી * કુબેરના ભંડારની ચોરી
(૧૯૨૦-૨૦૦૭) * પશુઓની નગરયાત્રા
રતિલાલ સાં. નાયક * બાદશાહ અને બુલબુલ
(૧૯૨૨-૨૦૧૫) * શ્રેષ્ઠ ભેટ
રતિલાલ સાં. નાયક * સાત સુંઢાળો ઐરાવત
રતિલાલ સાં. નાયક * સાત સુંઢાળો હાથી
રતિલાલ સાં. નાયક * સ્મિતનું મૂલ્ય
મધુસૂદન પારેખ * એક છે માખણલાલ
(૧૯૨૩-૨૦૨૩) * ગધુજીનું દોઢડહાપણ
* ચતુર કાગડો
* દામોદર મોચી
* પંખીને વહાલું ઝાડ
* બુધાકાકા
* વીંટીનો ચોર પકડાયો
જયવતી કાજી * સિંહ અને ગધેડો
(૧૯૨૪) * જાદુઈ વાંસળી
ધનંજય શાહ * ગધેડામાંથી માણસ....!
(૧૯૨૫-૧૯૮૬)
ધીરુબહેન પટેલ * બતકનું બચ્ચું
(૧૯૨૬) * સો ચક્કર
હરીશ નાયક * એક હજાર પારસમણિ
(૧૯૨૬) * કોડિયામાં કોણી
* જોડણી પ્રસાદની જે !
* દૂધની ધારનું સંગીત
* ધરતીનું વાજિંત્ર, સ્વર્ગનું ગાન
* ફેં કથા
* ભગવાન પર મુકદ્દમો
નવનીત સેવક * પાણીનો તોળનારો
(૧૯૩૧-૧૯૮૦) * બીક એટલે શું ?
* ભાઈબંધ
* મેનાની દિવાળી
* સાચું ગપ્પ
વનલતા મહેતા * કંકુ કીડી હિમાલય ચડી
(૧૯૨૮-૨૦૧૮) * મંજુ માખીનું સ્વચ્છતા અભિયાન
નગીન મોદી * કાચની કથા
(૧૯૨૮-૨૦૧૮) * મહારાણી વિક્ટોરિયાનું બાવલું
રજની વ્યાસ * મિજબાની
(૧૯૩૩-૨૦૧૮)
ઘનશ્યામ દેસાઈ * કોણ જીત્યું ?
(૧૯૩૪-૨૦૧૦) * વૈદકાકાની પડીકી
લાભશંકર ઠાકર * પાણીપુરીનાં ઝાડ
(૧૯૩૫-૨૦૧૬) * પોપટભાઈ પહાડને પણ છીંક ખવડાવે છે !
* મુંબઈની કીડી
જયંતી ધોકાઈ * જો કરી જાંબુએ !
(૧૯૩૫) * પથરો માર્યાનું ઇનામ
માલિની શાસ્ત્રી * કોણ જીતી ગયું શરત ?
(૧૯૩૫) *
પ્રભુલાલ દોશી * પાણીનું દૂધ
(૧૯૩૬) * ફુગ્ગાએ તો કરી કમાલ!
* લાડુ-ચોર
અરુણિકા દરૂ * કલ્લૂની કમાલ
(૧૯૩૭) * જમીનદારનું વીલ
* જેવા સાથે તેવા
* બિલ્લી વાઘતણી માસી
* માફ કરવાની મજા
ચંદ્રકાન્ત શેઠ * અનિલનો ચબૂતરો
(૧૯૩૮-૨૦૨૪) * ઝાંઝરભાઈને જડ્યા પગ...
* મૂળ રંગમાં જ મઝા
યશવન્ત મહેતા * અનુરાધાનું એપ્રિલ ફૂલ
(૧૯૩૮) * એક બાંડો ઉંદર
* એમ ઉજવી હોળી
* ખરો ખજાનો
* ખેલદિલી
* જાદુઈ શબ્દ
* સોનાનો ચરુ
રતિલાલ બોરીસાગર * ચતુર કાગડો
(૧૯૩૮)
મૃદુલા માત્રાવાડિયા * ચાલો, કોણ જીતશે ?
(૧૯૩૯)
સાકળચંદ. જે. પટેલ * ઈશ્વરનું ઘર
(૧૯૪૦) * કબુતરનાં બચ્ચાં : લબુ ઢબુ
* ઢબુબહેનનો ઓઢણો
* બુદ્ધિશાળી છોકરો
* રસ્તો
અનિલ જોશી * છાનાં છાનાં પગલાં
(૧૯૪૦) * જાદુ
રમેશ પારેખ * કોનું કોનું જાંબુ ?
(૧૯૪૦-૨૦૦૬) * ડાઘિયાની પૂંછડી વાંકી
* બકરીનું બચ્ચું : એનું નામ બદુ
યોસેફ મેકવાન * વાહ રે વાર્તા વાહ !
(૧૯૪૦-૨૦૨૨) * લે... ! એમાં બીવાનું શું ?
ફિલિપ ક્લાર્ક * કીડીબહેનનો ચટકો
(૧૯૪૦-૨૦૨૧)
ઈશ્વર પરમાર * ખડીંગ ખડીંગ
(૧૯૪૧) * ઝાડ અને માણસ : પાકા ભાઈબંધ
* ઝાંઝર બોલે રૂમઝૂમ!
* દ્રાક્ષ ખાટી નથી
* શીતપરી
* સાચાબોલા શિયાળભાઈ
* હું ગણેશજીનો ઉંદર
રમેશ શિ. ત્રિવેદી * કીડી-મકોડીબહેન ગોળ-ખાંડવાળા
(૧૯૪૧) * ટમેટું રે ટમેટું
* બિલ્લી ચાલી દિલ્હી
* બોર જાંબુ બમ બમ
* મનનભાઈનું પતંગિયું
* મુંબઈની મંકોડી
* સસ્સાભાઈના ઠસ્સા
કરસનદાસ લુહાર * કંચનકૂકડીનાં બચ્ચાં
(૧૯૪૨) * ખૂબ ખાધું ! પૂંછડીઓ ખોઈ !
કુમારપાળ દેસાઈ * ઢોલ વાગે ઢમઢમ
(૧૯૪૨) * વાતોનું વાળુ
પુષ્પા અંતાણી * પંખીઓની દોસ્ત પરી
(૧૯૪૫) * બિલ્લી વાઘ તણી માસી
* વરાળ બની મોતી
હુંદરાજ બલવાણી * ભુલકણો ભોલુ
(૧૯૪૬) * એકવીસમી સદીનો ઉંદર
* અક્કડ ફક્કડ
* ચોથો વાંદરો
* સો વર્ષ પછીની શાળા
રક્ષા દવે * દે તાલ્લી !
(૧૯૪૬) * કૂકડે કૂક
* હાથીભાઈની યુક્તિ
* મીનીબાઈ અને ચૂંચૂંભાઈ
* ચકી અને ચકાની નવી વાર્તા
* રાય ટૂંડો-મૂંડો
અંજના ભગવતી * ખેતરમાં રહેતાં તેતર
(૧૯૪૬)
હિમાંશી શેલત * રતન ખિસકોલી
(૧૯૪૭)
શ્રદ્ધા ત્રિવેદી * ડોસીમાની રોટલી
(૧૯૪૮) * હવેલીની ચાવી
* ગધ્ધાભાઈ તે ગધ્ધાભાઈ
* સોનેરી પંખી
* કરામતી પટ્ટો
* ગગલીની ડગલી
* નીરપરી
નટવર પટેલ * કીકીની દાબડી
(૧૯૫૦) * મારો ભેરુ કોણ?
* શીખેલી વિદ્યા કામ આવે
* ભૂરીની ઓઢણી
ગિરિમા ઘારેખાન * રમકડાં પાર્ટી
(૧૯૫૫)
ઉદયન ઠક્કર * મૅજિક પેઇન્ટિંગબુક
(૧૯૫૫)
આઈ. કે. વીજળીવાળા * કાબરબહેનનો જનમદિવસ
(૧૯૬૦)
પ્રજ્ઞા પટેલ * નદીકિનારે ટામેટું... ટામેટું
(૧૯૬૦)
ગિરા પિનાકીન ભટ્ટ * હું કંઈ એકલું નથી...
(૧૯૬૨) * હસતી હવેલી
હેમલ ભટ્ટ * ચકલીનું ઝાંઝર
(૧૯૬૬)
કિરીટ ગોસ્વામી * ખિસકોલીનું બચ્ચું
(૧૯૭૫) * મૂછ બડી કે પૂંછ ?
* લેખક પરિચય