ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા: Difference between revisions

From Ekatra Foundation
Jump to navigation Jump to search
No edit summary
No edit summary
 
(5 intermediate revisions by the same user not shown)
Line 658: Line 658:
|   
|   
|  
|  
|-
| {{gap}}કનુ પેઢામલીકર
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ચતુર ચમેલી|ચતુર ચમેલી]]
|-
| {{gap}}(૧૯૪૫)
|
|-
|
|-
|-
| {{gap}}પુષ્પા અંતાણી  
| {{gap}}પુષ્પા અંતાણી  
Line 666: Line 678:
|-
|-
|   
|   
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/બંટીના સૂરજદાદા|બંટીના સૂરજદાદા]]
|-
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/વરાળ બની મોતી|વરાળ બની મોતી]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/વરાળ બની મોતી|વરાળ બની મોતી]]
|-
|
|-
|-
| {{gap}}રવજીભાઈ કાચા  
| {{gap}}રવજીભાઈ કાચા  
Line 680: Line 692:
|  
|  
|-
|-
| {{gap}}54. રવીન્દ્ર અંધારિયા
| {{gap}}રવીન્દ્ર અંધારિયા
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/કાશ ! મારે પણ મમ્મી હોત !|કાશ ! મારે પણ મમ્મી હોત !]]  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/કાશ ! મારે પણ મમ્મી હોત !|કાશ ! મારે પણ મમ્મી હોત !]]  
|-
|-
Line 697: Line 709:


| {{gap}}હુંદરાજ બલવાણી  
| {{gap}}હુંદરાજ બલવાણી  
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/અક્કડ ફક્કડ|અક્કડ ફક્કડ]]   * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ભુલકણો ભોલુ|ભુલકણો ભોલુ]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/અક્કડ ફક્કડ|અક્કડ ફક્કડ]]
|-
|-
| {{gap}}(૧૯૪૬)
| {{gap}}(૧૯૪૬)
Line 1,000: Line 1,012:
|-
|-


| {{gap}}80. હેમંત કારિયા
| {{gap}}હેમંત કારિયા
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/રાતરાણી દિવસે મહેકે તો ?|રાતરાણી દિવસે મહેકે તો ?]]
| * [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/રાતરાણી દિવસે મહેકે તો ?|રાતરાણી દિવસે મહેકે તો ?]]
|-
|-
Line 1,013: Line 1,025:


| {{gap}}ગિરા પિનાકીન ભટ્ટ  
| {{gap}}ગિરા પિનાકીન ભટ્ટ  
|  [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ઘણી ખમ્મા-મારા ખોડીલા ઊંટને|ઘણી ખમ્મા-મારા ખોડીલા ઊંટને]]
* [[ગુજરાતી બાળવાર્તા સંપદા/ઘણી ખમ્મા-મારા ખોડીલા ઊંટને|ઘણી ખમ્મા-મારા ખોડીલા ઊંટને]]
|-
|-
| {{gap}}(૧૯૬૨)  
| {{gap}}(૧૯૬૨)  

Latest revision as of 01:38, 11 November 2025


Gujarati Balvarta Sampada cover.jpg


ગુજરાતી બાળવાર્તાસંપદા

સંપાદક: શ્રદ્ધા ત્રિવેદી


પ્રારંભિક


અનુક્રમ

ગિજુભાઈ * આનંદી કાગડો
(૧૮૮૫-૧૯૩૯) * ટાઢા ટબુકલાની વાર્તા
* દલા તરવાડીની વાર્તા
* દીકરીને ઘેર જાવા દે
* પોપટ અને કાગડો
* બાપા કાગડો
* ભટુડીની વાર્તા
* મા ! મને છમ વડું
* સુપડકના રાજાની વાર્તા
ઝવેરચંદ મેઘાણી * અજબ ચોર
(૧૮૯૭-૧૯૪૭)
હંસા મહેતા * ચકલાભાઈનું વેર
(૧૮૯૭-૧૯૯૫) * ડહાપણની દુકાન
રમણલાલ ના. શાહ * દયાળુ સારંગીવાળો
(૧૮૯૮-૧૯૮૭) * દીધું એવું લીધું
* બહુરૂપી
* ગુરુકિલ્લી
નાગરદાસ ઈ. પટેલ * ચિત્રલેખા
(૧૮૯૮-૧૯૬૯) * હાથીનું નાક
* સો’ણલિયો
* ઓતરાખંડ જીતવા
* ચાંદો, સૂરજ ને શુક્રનો તારો
ચંદ્રશંકર મ. ભટ્ટ * કરસન અને કબૂતર
(૧૯૦૧-૧૯૮૬)
હરિપ્રસાદ વ્યાસ * ભેંસ ભાગોળે ને ઘેર ધમાધમ
(૧૯૦૪-૧૯૮૦) * શાસ્ત્રીજીનો સોમવાર
* જાદુઈ વટાણો!
વસંત નાયક * ન ખિજાવાની શરત
(૧૯૦૫-૧૯૮૧)
જીવરામ જોશી * સાચી ઇજ્જત
(૧૯૦૫-૨૦૦૪)
વિનોદિની નીલકંઠ * બે રૂપિયા
(૧૯૦૭-૧૯૮૭) * પરીબાળની ઝંખના
રમણલાલ પી. સોની * અમૃતપાન
(૧૯૦૮-૨૦૦૬) * ખવડાવીને ખાવું, જિવાડીને જીવવું
* ઢબ્બુની કિંમત
* પંખી રે પંખી
* બાપા, જામફળ !
* મધુપુરની મધમાખીઓ
* લાકડાની તલવાર
* લાડુની જાત્રા
જયભિખ્ખુ * કોથળી મુકો કારભારી
(૧૯૦૮-૧૯૬૯) * દુનિયાનો મોટો ઢ
* બકરીબાઈની જે
* શ્રમનો મહિમા
સોમાભાઈ ભાવસાર * ઉંદરને જડ્યો પૈસો
(૧૯૧૧-૧૯૮૪)
ઉમાશંકર જોશી * સાચાબોલી ગાય
(૧૯૧૧-૧૯૮૪)
અનંતરાય રાવળ * લાવરી અને તેનાં બચ્ચાં
(૧૯૧૨-૧૯૮૮)
પન્નાલાલ પટેલ * પરીક્ષા
(૧૯૧૨-૧૯૮૯) * સોનાનાં ઓજાર
દર્શક * હંસોનું સમર્પણ
(૧૯૧૪-૨૦૦૧)
લાભુબહેન મહેતા * નવો કોટ
(૧૯૧૫-૧૯૯૪)
શિવમ્‌ સુંદરમ્‌ * તો પ્રભુ કરે સહાય !
(૧૯૧૮-૨૦૦૪)
મોહનભાઈ શં. પટેલ * કંઈ એકલા ખવાય ?
(૧૯૨૦-૨૦૦૨) * બસ, હવે ઊડો !
સુશીલા ઝવેરી * કુબેરના ભંડારની ચોરી
(૧૯૨૦-૨૦૦૭) * પશુઓની નગરયાત્રા
રતિલાલ સાં. નાયક * બાદશાહ અને બુલબુલ
(૧૯૨૨-૨૦૧૫) * શ્રેષ્ઠ ભેટ
* સાત સુંઢાળો ઐરાવત
* સાત સુંઢાળો હાથી
* સ્મિતનું મૂલ્ય
મધુસૂદન પારેખ * એક છે માખણલાલ
(૧૯૨૩-૨૦૨૩) * ગધુજીનું દોઢડહાપણ
* ચતુર કાગડો
* દામોદર મોચી
* પંખીને વહાલું ઝાડ
* બુધાકાકા
* વીંટીનો ચોર પકડાયો
જયવતી કાજી * સિંહ અને ગધેડો
(૧૯૨૪) * જાદુઈ વાંસળી
ધનંજય શાહ * ગધેડામાંથી માણસ....!
(૧૯૨૫-૧૯૮૬)
ધીરુબહેન પટેલ * બતકનું બચ્ચું
(૧૯૨૬) * સો ચક્કર
હરીશ નાયક * એક હજાર પારસમણિ
(૧૯૨૬) * કોડિયામાં કોણી
* જોડણી પ્રસાદની જે !
* દૂધની ધારનું સંગીત
* ધરતીનું વાજિંત્ર, સ્વર્ગનું ગાન
* ફેં કથા
* ભગવાન પર મુકદ્દમો
નવનીત સેવક * પાણીનો તોળનારો
(૧૯૩૧-૧૯૮૦) * બીક એટલે શું ?
* ભાઈબંધ
* મેનાની દિવાળી
* સાચું ગપ્પ
વનલતા મહેતા * કંકુ કીડી હિમાલય ચડી
(૧૯૨૮-૨૦૧૮) * મંજુ માખીનું સ્વચ્છતા અભિયાન
નગીન મોદી * કાચની કથા
(૧૯૨૮-૨૦૧૮) * મહારાણી વિક્ટોરિયાનું બાવલું
રજની વ્યાસ * મિજબાની
(૧૯૩૩-૨૦૧૮)
ઘનશ્યામ દેસાઈ * કોણ જીત્યું ?
(૧૯૩૪-૨૦૧૦) * વૈદકાકાની પડીકી
લાભશંકર ઠાકર * પાણીપુરીનાં ઝાડ
(૧૯૩૫-૨૦૧૬) * પોપટભાઈ પહાડને પણ છીંક ખવડાવે છે !
* મુંબઈની કીડી
જયંતી ધોકાઈ * જો કરી જાંબુએ !
(૧૯૩૫) * પથરો માર્યાનું ઇનામ
માલિની શાસ્ત્રી * કોણ જીતી ગયું શરત ?
(૧૯૩૫)
પ્રભુલાલ દોશી * પાણીનું દૂધ
(૧૯૩૬) * ફુગ્ગાએ તો કરી કમાલ!
* લાડુ-ચોર
અરુણિકા દરૂ * કલ્લૂની કમાલ
(૧૯૩૭) * જમીનદારનું વીલ
* જેવા સાથે તેવા
* બિલ્લી વાઘતણી માસી
* માફ કરવાની મજા
ચંદ્રકાન્ત શેઠ * અનિલનો ચબૂતરો
(૧૯૩૮-૨૦૨૪) * ઝાંઝરભાઈને જડ્યા પગ...
* મૂળ રંગમાં જ મઝા
યશવન્ત મહેતા * અનુરાધાનું એપ્રિલ ફૂલ
(૧૯૩૮) * એક બાંડો ઉંદર
* એમ ઉજવી હોળી
* ખરો ખજાનો
* ખેલદિલી
* જાદુઈ શબ્દ
* સોનાનો ચરુ
રતિલાલ બોરીસાગર * ચતુર કાગડો
(૧૯૩૮)
મૃદુલા માત્રાવાડિયા * ચાલો, કોણ જીતશે ?
(૧૯૩૯)
સાકળચંદ. જે. પટેલ * ઈશ્વરનું ઘર
(૧૯૪૦) * કબુતરનાં બચ્ચાં : લબુ ઢબુ
* ઢબુબહેનનો ઓઢણો
* બુદ્ધિશાળી છોકરો
* રસ્તો
અનિલ જોશી * છાનાં છાનાં પગલાં
(૧૯૪૦) * જાદુ
રમેશ પારેખ * કોનું કોનું જાંબુ ?
(૧૯૪૦-૨૦૦૬) * ડાઘિયાની પૂંછડી વાંકી
* બકરીનું બચ્ચું : એનું નામ બદુ
યોસેફ મેકવાન * વાહ રે વાર્તા વાહ !
(૧૯૪૦-૨૦૨૨) * લે... ! એમાં બીવાનું શું ?
ફિલિપ ક્લાર્ક * કીડીબહેનનો ચટકો
(૧૯૪૦-૨૦૨૧)
ઈશ્વર પરમાર * ખડીંગ ખડીંગ
(૧૯૪૧) * ઝાડ અને માણસ : પાકા ભાઈબંધ
* ઝાંઝર બોલે રૂમઝૂમ!
* દ્રાક્ષ ખાટી નથી
* શીતપરી
* સાચાબોલા શિયાળભાઈ
* હું ગણેશજીનો ઉંદર
રમેશ શિ. ત્રિવેદી * કીડી-મકોડીબહેન ગોળ-ખાંડવાળા
(૧૯૪૧) * ટમેટું રે ટમેટું
* બિલ્લી ચાલી દિલ્હી
* બોર જાંબુ બમ બમ
* મનનભાઈનું પતંગિયું
* મુંબઈની મંકોડી
* સસ્સાભાઈના ઠસ્સા
કરસનદાસ લુહાર * કંચનકૂકડીનાં બચ્ચાં
(૧૯૪૨) * ખૂબ ખાધું ! પૂંછડીઓ ખોઈ !
કુમારપાળ દેસાઈ * ઢોલ વાગે ઢમઢમ
(૧૯૪૨) * વાતોનું વાળુ
કનુ પેઢામલીકર * ચતુર ચમેલી
(૧૯૪૫)


પુષ્પા અંતાણી * પંખીઓની દોસ્ત પરી
(૧૯૪૫) * બિલ્લી વાઘ તણી માસી
* બંટીના સૂરજદાદા
* વરાળ બની મોતી
રવજીભાઈ કાચા * મસ્તીખોર સસલો
(૧૯૪૫)
રવીન્દ્ર અંધારિયા * કાશ ! મારે પણ મમ્મી હોત !
(૧૯૪૫)
હુંદરાજ બલવાણી * અક્કડ ફક્કડ
(૧૯૪૬) * ઈશ્વરભાઈનું સ્કૂટર
* એકવીસમી સદીનો ઉંદર
* ચોથો વાંદરો
* ભુલકણો ભોલુ
* ભોલુનો ભમરડો અને ચંપાની ચકરડી
* સો વર્ષ પછીની શાળા
જગતમિત્ર * કુરકુરિયાએ કળા કરી
(મણિલાલ ન. પટેલ) * ચતુર મુખી
(૧૯૪૬) * દ્રાક્ષ ખૂબ મીઠી છે
રક્ષા દવે * કૂકડે કૂક
(૧૯૪૬) * ચકી અને ચકાની નવી વાર્તા
* દે તાલ્લી !
* મીનીબાઈ અને ચૂંચૂંભાઈ
* રાય ટૂંડો-મૂંડો
* સૌથી વહાલી છુટ્ટી
* હાથીભાઈની યુક્તિ
અંજના ભગવતી * ખેતરમાં રહેતાં તેતર
(૧૯૪૬) * વનપરીની મિજબાની
હિમાંશી શેલત * રતન ખિસકોલી
(૧૯૪૭)
શ્રદ્ધા ત્રિવેદી * કરામતી પટ્ટો
(૧૯૪૮) * કીડીબાઈ વિમાનમાં બેઠાં
* ખુશખુશાલ પરી
* ગગલીની ડગલી
* ગધ્ધાભાઈ તે ગધ્ધાભાઈ
* ડોસીમાની રોટલી
* તપેલીમાંથી તબલાં
* નીતિની રક્ષાબંધન
* નીરપરી
* રાધાના સાન્તાક્લોઝ
* સોનેરી પંખી
* હવેલીની ચાવી
ગોવિંદ દરજી ‘દેવાંશુ’ * વૃક્ષમંદિર
(૧૯૫૦)
નટવર પટેલ * કન્નુ કીડી ઝિંદાબાદ
(૧૯૫૦) * કીકીની દાબડી
* ચૂં ચૂં મામા ટી.વી. લાવ્યા
* પાંચ રૂપિયા, બે તમાચા, એક સમજણ
* ભૂરીની ઓઢણી
* મટકી અને બટકી
* મારો ભેરુ કોણ?
* શીખેલી વિદ્યા કામ આવે
* સાચી દિશાનો પ્રયત્ન
નયના મહેતા * કજરી
(૧૯૫૦)
કિશોર પંડ્યા * હવાઈ સફર
(૧૯૫૨)
ભારતી સોની * પતલુ છોટુ
(૧૯૫૨)
સ્મિતા પારેખ * કીડી પહેલવાન
(૧૯૫૨-૨૦૧૧) * બે બિલાડી અને ત્રીજો વાંદરો
વિનોદ ગાંધી * રાજા અને ચકલીઓ
(૧૯૫૩)
લતા હિરાણી * રોતલ દેડકી
(૧૯૫૫)
ગિરિમા ઘારેખાન * પતંગિયાની ઉડાન
(૧૯૫૫) * રમકડાં પાર્ટી
* સાંકળ સાતતાળી
ઉદયન ઠક્કર * મૅજિક પેઇન્ટિંગબુક
(૧૯૫૫)
પ્રેમજી પટેલ * ખિસકોલીનું સપનું
(૧૯૫૫) * હરીફાઈ
ઉષા ઉપાધ્યાય * એક હતી રૂપા
(૧૯૫૬)
ભાવના હેમંત વકીલના * ઝરમર અને ઝરણું
(૧૯૫૬) * પકુ પોપટની પાઠશાળા
પ્રજ્ઞા વશી * ખરેખરો પાઠ ભણાવ્યો
(૧૯૫૭)
હર્ષદ ત્રિવેદી * પાણીકલર
(૧૯૫૮)
હસમુખ બોરાણિયા * વાદળ વરસી જા !
(૧૯૫૮)
આઈ. કે. વીજળીવાળા * કાબરબહેનનો જનમદિવસ
(૧૯૬૦)
પ્રજ્ઞા પટેલ * નદીકિનારે ટામેટું... ટામેટું
(૧૯૬૦) * હુકમ મેરે આકા
રેખા ભટ્ટ * વનપરીની ઇચ્છા
(૧૯૬૦)
હેમંત કારિયા * રાતરાણી દિવસે મહેકે તો ?
(૧૯૬૦)
ગિરા પિનાકીન ભટ્ટ * ઘણી ખમ્મા-મારા ખોડીલા ઊંટને
(૧૯૬૨) * બાપુ બાર લાડુ ખાય
* સસલાની ટંગડી
* હસતી હવેલી
* હું કંઈ એકલું નથી...
મહેશ ધીમર * ક્રી ક્રી ક્રી
(૧૯૬૩)
વંદના શાંતુ ઇન્દુ * મેઘાના ભાઈબંધ ઝાડવાં
(૧૯૬૩)
ભારતીબહેન ગોહિલ * ઓઘડભાઈના ગલ્લા
(૧૯૬૫) * બકરીની ફરિયાદ
કિશોર વ્યાસ * કીડીનું સ્નાન
(૧૯૬૬) * લપસણીની મજા
હેમલ ભટ્ટ * ચકલીનું ઝાંઝર
(૧૯૬૬)
પારુલ બારોટ * જાદુઈ છડી
(૧૯૬૯)
ભારતી બોરડ * કદંબનું ઝાડ
(૧૯૬૯)
ભારતી ભંડેરી * એકતાની શક્તિ
(૧૯૬૯)
પ્રકાશ કુબાવત * પરીરાણીના દેશમાં
(૧૯૭૨)
રવજી ગાબાણી * ઝાડની જીવાદોરી : જીવાદાદા !
(૧૯૭૨)
કિરીટ ગોસ્વામી * ખિસકોલીનું બચ્ચું
(૧૯૭૫) * મૂછ બડી કે પૂંછ ?
મહેશ ‘સ્પર્શ’ * આગિયા સાથે સેલ્ફી
(૧૯૮૧) * શાણો
ગિરીશ રઢુકિયા * ચકલીબાઈની કવિતા
(૧૯૮૨)
ધ્રુવી અમૃતિયા * હું અને ગુલમોર
(૧૯૮૨)
નિધિ મહેતા * પૈસાનું ઝાડ
(૧૯૮૩)
જીગર જોષી * અભિમાની લીમડો
(૧૯૮૫)
સ્નેહલ નિમાવત * સાચું ઈનામ
(૧૯૮૫)
પરબતકુમાર નાયી * કલ્લુની સેલ્ફી
(૧૯૮૭)
બિરેન પટેલ * રોબોટની દુનિયા
(૧૯૮૭)
માધવી આશરા * પેન્સિલની પરી
(૧૯૮૭)
ઋષિરાજ જાની * ગુત્સમદ ઋષિની યુક્તિ
(૧૯૮૮)
જૈનેશ પટેલ * સોનેરી ઘોડો
(૨૦૦૮)
વરેણ્ય ત્રિવેદી * ચકલીનો મિત્ર
(૨૦૦૯)
* લેખક પરિચય